Hỏi hỏi về 国民年金

Miss yêu hoa

Kohai Học Việc
Lấy được 3 năm gần nhất, nếu ở Nhật 5 năm thì lấy được phần của năm thứ 5, 4, 3. Phần 1,2 mất !
Nguy rồi các bác ơi. E bị giấy thông báo buộc đóng nenkin 2 năm trước nếu ko sẽ bị truy thu tài sản như hình dưới đây. Các bác có bị như e ko ạ? Tự nhiên một cục mấy chục man khó giải quyết quá. E visa kỹ sư từ lúc sang Nhật ạ

Sửa lần cuối:

Miss yêu hoa

Kohai Học Việc
ad giúp với, trước đây mình ko tham gia đóng nenkin, chỉ tham gia đóng bảo hiểm 国民健康保険 , từ tháng 7 vừa rồi thì cty đóng 社会保険 cho mình thì có cả 厚生年金、hôm nay mình nhận được giấy đóng tiền 国民年金 của 2 năm trước tính đến thời điểm mình tham gia 社会保険, bây giờ mình phải làm tn, mình ko muốn đóng cái 国民年金 đấy có được không,
Bạn ơi ko biết bạn thế nào rồi. Về nenkin ấy.
Mình bị thông báo buộc đóng nenkin 2 năm cũ. Có cả giấy cảnh báo nếu ko đóng sẽ bị tịch thu tài sản. Cũng bị trường hợp y chan bạn luôn

mhtran

Thành Viên Mới
Theo ý mình đã ở bên nhật lâu như bạn rồi thì trường hợp này đóng đầy đủ luôn và ngay đừng tiếc nữa vì không giải quyết được,
bên này liên quan đến thuế, bảo hiểm thì mình nên tuân thủ chủ động chấp hành cho an tâm làm việc về sau,
mất thì tiếc nhưng mọi người khác cũng chấp hành nghiêm chỉnh. Sau này chưa biết thế nào nếu bạn về vn sớm thì vẫn lấy được 3 năm đầu,
còn sống lâu dài thì sẽ thuận lợi giấy tờ. Mạnh dạn lên bạn.

Ruby

Thành Viên Mới
Lấy được 3 năm gần nhất, nếu ở Nhật 5 năm thì lấy được phần của năm thứ 5, 4, 3. Phần 1,2 mất !
Vậy phần năm thứ 4,với thứ 5 nếu mình không đóng sau này về vn có nhận được tiền k bác

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.