Hỏi GIẤY XÁC NHẬN LÀM CÔNG TY MỚI

Maimiu8989

Kohai Học Việc
Mn ơi giúl e với ạ..
E vẫn đang vẫn vùng trong hồ sơ xin visa gd ....
Chả là giờ ck e cần cái giấy
chứng nhận đủ điều kiện làm việc ở cty mới
Khi chuyển việc ck e đều báo lên cục... nói chung làm theo luật hết.
Vậy giờ xin cái giấy này có cần điều kiện gì k ạ

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Chẳng hiểu cái giấy đó lắm, b nói rõ chút đi. Hay là nyukan đòi hỏi giấy chứng minh cv hiện tại thì đó là 在職証明書、cais này b nói vs cty là nó cho ngay

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Sao mình cũng kĩ sư, cũng mới bảo lãnh vợ qua dc 1 tháng mà chưa từng thấy cái này baobh nhỉ. Sorry b nhé
Mình thấy cái này xin trên nyukan thì phải b à. Ck bạn làm thủ tục cho b thì nyukan báo là phải cần cáu này hả

Maimiu8989

Kohai Học Việc
Sao mình cũng kĩ sư, cũng mới bảo lãnh vợ qua dc 1 tháng mà chưa từng thấy cái này baobh nhỉ. Sorry b nhé
Mình thấy cái này xin trên nyukan thì phải b à. Ck bạn làm thủ tục cho b thì nyukan báo là phải cần cáu này hả
Vì ck mình mới chuyển việc nên cần giấy này... có giấy này sẽ làm đơn giải trình xin bổ sung hồ sơ b ạ... vì hồ sơ mình bị đánh rớt li do kinh tế... họ nói trên đo chưa cập nhật cv mới nên nhìn vào bảng lương tất cả cty cũ nên là k thuyết phục

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Uh. Mình ko rõ lắm nên vấn đề này b chờ ai biết giải thích giúp b nhé. Còn tờ giấy trên mình thấy có ghi cục xuất nhập cảnh nên nó dc xin ở nyukan b nhé. Chúc b may mắn

Sửa lần cuối:

Maimiu8989

Kohai Học Việc
Uh. Mình ko rõ lắm nên vấn đề này b chờ ai biết giải thích giúp b nhé. Mình đọc sơ qua dc tý thù đó là cái giấy chứng minh cho b dc làm việc thôi thì phải, đâu có chứng minh kinh tế gì đâu nhỉ.Còn tờ giấy trên mình thấy có ghi cục xuất nhập cảnh nên nó dc xin ở nyukan b nhé. Chúc b may mắn
Cảm ơn bạn nhìu nhé!
Họ nói co giấy này thì bảng lương của cty mới mới dc chấp nhận.....
Ui nản quá ai lam hồ sơ cung đơn giản
Vk ck mình thì đúng vất vả

Maimiu8989

Kohai Học Việc

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu

Cái này b ạ
Xin ở đâu ạ
- Chồng bạn là nhân viên phái cử 派遣社員 phải không ?
- Nếu chồng bạn là 正社員 mà nyukan đòi giấy chứng nhận đủ điều kiện lao động thì khả năng rất cao là chồng bạn làm việc khác ngành xin visa ban đầu và ko đúng với chuyên môn đại học hoặc cty hiện tại đang làm ký hợp đồng với chồng bạn mà ngành họ ký ko có trong hồ sơ đăng ký kinh doanh. Nếu như thế mà chồng bạn ko xin được tờ 労働資格証明書 thì cả chồng bạn cũng về nước khi hết visa hiện tại đấy.
- Nghỉ việc báo nyukan là 1 lẻ nhưng phải xin kèm tờ 労働資格証明書 nếu làm ngành nghề ko giống cty ban đầu.
-----------------------------------
- Giờ thì xin cty hiện tại họ chuẩn bị cho 1 bộ hồ sơ 仕事説明書 hoặc 業務説明書 về công việc chồng bạn đang làm + photo thẻ ngoại kiều (nếu có thời gian nữa thì ra shi xin luôn giấy 市民税 + 住民票) rồi lên nyukan nộp giấy chứng nhận đủ điều kiện lao động.
------------------------
Nếu bạn ko phiền thì có thể cho mọi người biết chồng bạn tốt nghiệp ngành gì và công việc hiện tại đang làm gì nhé !
Thân !

Maimiu8989

Kohai Học Việc
- Chồng bạn là nhân viên phái cử 派遣社員 phải không ?
- Nếu chồng bạn là 正社員 mà nyukan đòi giấy chứng nhận đủ điều kiện lao động thì khả năng rất cao là chồng bạn làm việc khác ngành xin visa ban đầu và ko đúng với chuyên môn đại học hoặc cty hiện tại đang làm ký hợp đồng với chồng bạn mà ngành họ ký ko có trong hồ sơ đăng ký kinh doanh. Nếu như thế mà chồng bạn ko xin được tờ 労働資格証明書 thì cả chồng bạn cũng về nước khi hết visa hiện tại đấy.
- Nghỉ việc báo nyukan là 1 lẻ nhưng phải xin kèm tờ 労働資格証明書 nếu làm ngành nghề ko giống cty ban đầu.
-----------------------------------
- Giờ thì xin cty hiện tại họ chuẩn bị cho 1 bộ hồ sơ 仕事説明書 hoặc 業務説明書 về công việc chồng bạn đang làm + photo thẻ ngoại kiều (nếu có thời gian nữa thì ra shi xin luôn giấy 市民税 + 住民票) rồi lên nyukan nộp giấy chứng nhận đủ điều kiện lao động.
------------------------
Nếu bạn ko phiền thì có thể cho mọi người biết chồng bạn tốt nghiệp ngành gì và công việc hiện tại đang làm gì nhé !
Thân !
Ck e làm kỹ sư xây dưng học ở vn là ktsu.
Cty lần đầu sang hợp đôngg ld là làm làm ở gen 3 lần này cũng vậy.
Nhưng tính chất công việc hơi khác 1 tí có sao k ạ.
K fai bên đó yêu cầu giấy này mà visa gd của e bị rớt giờ xin giấy này để hoàn thiênh hồ sơ dễ hơn ạ.
Nên bọn e chủ động xin ạ..
Vậy theo như hợp đồng lao động thế bọn e có trở ngại gì khi cin k ạ...
Và giấy này xin nếu ok trong bao lâu dc cấp ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
K fai bên đó yêu cầu giấy này mà visa gd của e bị rớt giờ xin giấy này để hoàn thiênh hồ sơ dễ hơn ạ.
Em bảo chồng xem ở đây nhé
http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/16-9.html

Giấy tờ cần thiết ghi ở mục 必要書類等

Thời hạn xử lý hồ sơ từ 1~3 tháng.
※Riêng đối với ai ko đổi cty thì có thể nhận đc luôn trong ngày.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Nyukan không yêu cầu xin giấy đó thì 2 bạn xin làm gì vì ko cần thiết, nó chỉ liên quan đến việc gia hạn visa của chồng bạn thôi.
Họ nói chồng bạn không đủ điều kiện kinh tế thì các vấn đề chỉ liên quan về kinh tế thôi. Nên chuẩn bị các giấy tờ sau :
+ Toàn bộ bảng lương (copy cũng được) của cty chồng bạn đang làm hiện tại.
+ In sao kê tài khoản ngân hàng (nhớ số dư càng nhiều càng càng tốt, 100 man đi cho chắc ăn, làm ngần ấy năm nếu ko phụ cấp cho gia đình thì dư cũng cả khối tiền).
+ Giấy thuế cho đến thời điểm hiện tại.
+ Hợp đồng thuê nhà (copy)
*** Nếu rảnh thì thay vì đi cặm cuội xin giấy 労働資格証明書 mà hãy viết ra 1 bảng chi tiêu sinh hoạt hàng tháng của 2 người có vẻ hợp lý hơn rồi kèm vào hồ sơ.
-------------------------------
Tớ đoán khả năng là số dư trong ngân hàng của chồng bạn hơi ít nên bị tạch, chắc toàn gửi tiền tay 3 hả ?
-------------------------------
P/s : Bạn có giải trình gãy lưỡi thì ít nhất cũng 6 tháng sau mới sang được !

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.