Hỏi Chờ đợi visa về

Xử nữ

Thành Viên Mới
Chào các anh chị!
Giải đáp giúp em chuyện này với ạ!
Phía bên Cty Nhật có nhờ luật sư làm hồ sơ xin tư cách lưu trú dạng kỹ sư cho em, theo lịch dự kiến bay là ngày 7/5/2018 nhưng đến nay đã trễ hơn 1 tháng rưỡi vẫn chưa có. Huhu, em hỏi Cty thì họ bảo cục Nagoya đang nhiều hồ sơ nên chưa xét duyệt đến, mà hồ sơ thì nộp từ cuối tháng 3, đến giờ cũng đã 3 tháng rưỡi rồi. Lúc trước em đã đi tns 1 lần rồi, bằng cấp khai đầy đủ, có phải bị xét kỹ hơn không ạ, lâu vậy có khi nào trượt không ạ. Ai cũng bảo visa kỹ sư lúc nào cũng ra nhanh hơn, từ 2-3 tháng là cùng, có người cùng cục Nagoya nộp từ tháng 5 mà tháng 6 đã có rồi, em lo quá, có phải là nguy cơ trượt cao không ạ?
Nhờ anh chị trả lời giúp em với!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Chào các anh chị!
Phía bên Cty Nhật có nhờ luật sư làm hồ sơ xin tư cách lưu trú dạng kỹ sư cho em, theo lịch dự kiến bay là ngày 7/5/2018 nhưng đến nay đã trễ hơn 1 tháng rưỡi vẫn chưa có. Huhu, em hỏi Cty thì họ bảo cục Nagoya đang nhiều hồ sơ nên chưa xét duyệt đến, mà hồ sơ thì nộp từ cuối tháng 3, đến giờ cũng đã 3 tháng rưỡi rồi. Lúc trước em đã đi tns 1 lần rồi, bằng cấp khai đầy đủ, có phải bị xét kỹ hơn không ạ, lâu vậy có khi nào trượt không ạ. Ai cũng bảo visa kỹ sư lúc nào cũng ra nhanh hơn, từ 2-3 tháng là cùng, có người cùng cục Nagoya nộp từ tháng 5 mà tháng 6 đã có rồi, em lo quá, có phải là nguy cơ trượt cao không ạ?
Hơn 3 tháng rưỡi thì khả năng dễ bị tạch cao lắm b :D
Chuẩn bị tinh thần thôi

Xử nữ

Thành Viên Mới
Chắc em cũng chuẩn bị tinh thần là vừa, lâu thế thì chắc là vậy rồi. Huhu...

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Chắc em cũng chuẩn bị tinh thần là vừa, lâu thế thì chắc là vậy rồi. Huhu...
Chẳng may nếu có trượt thì nhờ cty lên hỏi lí do vì sao trượt nhé , có thể xin lại lần 2
Trước có bạn ở cty mình cũng từ VN qua trượt lần 1 , xin lại lần 2 được đấy

Xử nữ

Thành Viên Mới
Chẳng may nếu có trượt thì nhờ cty lên hỏi lí do vì sao trượt nhé , có thể xin lại lần 2
Trước có bạn ở cty mình cũng từ VN qua trượt lần 1 , xin lại lần 2 được đấy
Dạ, em cám ơn ạ. Nếu trượt xin lại lần 2 chắc mất thêm vài tháng nữa phải hok ạ.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Dạ, em cám ơn ạ. Nếu trượt xin lại lần 2 chắc mất thêm vài tháng nữa phải hok ạ.
Có thể xin lại luôn
Lúc lên lấy kết quả trượt ý , thì nhờ cty hỏi giúp lí do thì còn bổ sung hay thay đổi hồ sơ
Chứ nộp hồ sơ như cũ thì họ ko nhận đâu

Xử nữ

Thành Viên Mới
Bạn mới về nước đúng không
Em về nước được 1 năm rồi ạ, gọi cho Cty hỏi thì họ bảo luật sư định kỳ vẫn gọi xác nhận với cục nhưng nhận được câu trả lời là đang xét duyệt, hồ sơ đông quá, giấy tờ ko có vấn đề gì, vậy mà đã hơn 3 tháng rồi vẫn chưa có kết quả ạ.

Aozora

Kohai Học Việc
Giống mình. cùng đợi vậy. ko sao đâu. cty ko vấn đề gì, hồ sơ ko gian dối thì visa ổn cả. chỉ là time thôi

Xử nữ

Thành Viên Mới
Giống mình. cùng đợi vậy. ko sao đâu. cty ko vấn đề gì, hồ sơ ko gian dối thì visa ổn cả. chỉ là time thôi
Hihi, có người đợi cùng may quá, khi nào bạn có kết quả thông báo để chia vui nhé!

Xử nữ

Thành Viên Mới
Vẫn đổi được công ty khác hả bạn, mình cũng nghĩ trong tháng này chắc có kết quả, đợi chờ mỏi mòn quá, có anh bạn cũng nộp đầu tháng tư vừa có kết quả tuần trước, bạn mấy tháng rồi.

Aozora

Kohai Học Việc
Người Nhật họ rất cẩn thận, vì mình đã từng đi TNS nên đôi khi họ chưa nộp vội hồ sơ lên cục để đợi thêm một chút thời gian cho chắc. Sợ mình lo lắng nên họ cứ báo nộp rồi. Trên diễn đàn có bạn 4 tháng đã quay lại dk nhưng cũng có bạn mất một năm ba tháng. Yên tâm ko sao đâu. Miễn hồ sơ của bạn khai trung thực công việc hợp với bằng cấp là xin được. Giả dụ có trượt vẫn làm lại dk mà. Miễn cty tha thiết giữ mình lại thôi. Còn Giám đốc mình là Haken nên nếu cty này ko làm được lại gửi mình sang cty khác. mất time chút.

ThienChien

Kohai Học Việc
Chào các anh chị!
Mình cũng có tình trạng như bạn, ko biết họ sét duyệt kiểu gì mà lâu quá. Mình cũng chờ 3,5 tháng rồi mà cũng chưa có kết qua gì. Gọi điện cty làm hồ sơ cho mình thì lần nào cũng chỉ nhận đc câu trả lời từ phía cty là "Chưa có gì em à, và cố gắng đợi thêm vài hôm nữa xem".

Mình đi vung GUNMA

Xử nữ

Thành Viên Mới
Vậy là bạn nộp cục Tokyo rồi, bạn cũng đi tts về à. Có khi nào vì thế mà hồ sơ bị xét duyệt lâu hơn không nhỉ! Giờ đã 4 tháng rồi vẫn chưa có tin gì. Buồn quá.

ThienChien

Kohai Học Việc
Vậy là bạn nộp cục Tokyo rồi, bạn cũng đi tts về à. Có khi nào vì thế mà hồ sơ bị xét duyệt lâu hơn không nhỉ! Giờ đã 4 tháng rồi vẫn chưa có tin gì. Buồn quá.
Ukm. Mình cũng là TTS về đc 1 năm 5 tháng rồi. Tới cuối tháng này là 4 tháng, chờ lâu thấy hoang mang quá bạn à.

AnhAnh

Thành Viên Mới
Chào ad
Ad cho em hỏi
Visa của em 22/1 năm sau sẽ hết hạn. Nhưng cuối tháng 12 em có dự định đi du lịch hàn quốc. Nhưng thời gian này em phải xin gia hạn visa nên không có thẻ cư trú để làm thủ tục khi xuất nhập cảnh. Không biết là trong khi không có thẻ em có thể xuất nhập cảnh được không ạ
Mong ad tư vấn giúp

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.