Đã Trả Lời Cách xin visa cho vợ sang Nhật thăm chồng

ptphuong24

Thành Viên Mới
Chào các bạn,
Mình xin nhờ các bạn tư vấn giúp mình trường hợp của mình như sau:
Hiện nay mình đang là nghiên cứu sinh (Tiến sĩ), mình có học bổng là 100.000 yên/tháng cho năm đầu tiên (10/2016 - 9/2017), từ năm thứ 2 giáo sư sẽ hỗ trợ kinh phí.
Mình sang từ cuối tháng 9/2016, mình có dự kiến đưa vợ và con sang vào tháng 2 năm 2017 để thăm và gặp giáo sư. Nếu điều kiện thuận lợi thì vợ con sẽ ở lại Nhật cùng mình luôn cùng mình. Như vậy có các khả năng xin visa sau:
1. Xin visa thăm thân, sau đó chuyển sang visa đoàn tụ gia đình hoặc visa đi học.
2. Xin visa đoàn tụ, vợ con theo chồng luôn.
Trong trường hợp của mình như này mong các bạn tư vấn giúp sao cho thuận lợi nhất.
Xin cảm ơn các bạn!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào các bạn,
Mình xin nhờ các bạn tư vấn giúp mình trường hợp của mình như sau:
Hiện nay mình đang là nghiên cứu sinh (Tiến sĩ), mình có học bổng là 100.000 yên/tháng cho năm đầu tiên (10/2016 - 9/2017), từ năm thứ 2 giáo sư sẽ hỗ trợ kinh phí.
Mình sang từ cuối tháng 9/2016, mình có dự kiến đưa vợ và con sang vào tháng 2 năm 2017 để thăm và gặp giáo sư. Nếu điều kiện thuận lợi thì vợ con sẽ ở lại Nhật cùng mình luôn cùng mình. Như vậy có các khả năng xin visa sau:
1. Xin visa thăm thân, sau đó chuyển sang visa đoàn tụ gia đình hoặc visa đi học.
2. Xin visa đoàn tụ, vợ con theo chồng luôn.
Trong trường hợp của mình như này mong các bạn tư vấn giúp sao cho thuận lợi nhất.
Xin cảm ơn các bạn!
Em cũng trả lời ở topic kia cho bác rồi nhé.
Bác hãy lên văn phòng nhà trường ở chỗ văn phòng quốc tế,nói họ làm thủ tục cho nhé :D
Yên tâm trường hợp của bác đưa cả vợ,con sang vô tư.

ptphuong24

Thành Viên Mới
Em cũng trả lời ở topic kia cho bác rồi nhé.
Bác hãy lên văn phòng nhà trường ở chỗ văn phòng quốc tế,nói họ làm thủ tục cho nhé :D
Yên tâm trường hợp của bác đưa cả vợ,con sang vô tư.
Cảm ơn bạn nhiều :D

timati

Thành Viên Mới
e chào mn,e có điều muốn hỏi là bây giờ e và bạn gái e đang sinh sống tại nhật,bạn gái e đang học senmon visa còn đến tháng 10/2018,còn e thì visa còn đến tháng mười 2017 nhưng e lại đang học senmon thì bỏ ra ngoài 5 tháng nay r,visa e chưa bị cắt và h bọn e muốn kết hôn r chuyển đổi visa gia đình để e ăn theo visa bạn gái e liệu có đc k ạ,nếu được thì e nên làm thế nào ạ? mong được mn giúp đỡ chỉ dẫn ạ!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
e chào mn,e có điều muốn hỏi là bây giờ e và bạn gái e đang sinh sống tại nhật,bạn gái e đang học senmon visa còn đến tháng 10/2018,còn e thì visa còn đến tháng mười 2017 nhưng e lại đang học senmon thì bỏ ra ngoài 5 tháng nay r,visa e chưa bị cắt và h bọn e muốn kết hôn r chuyển đổi visa gia đình để e ăn theo visa bạn gái e liệu có đc k ạ,nếu được thì e nên làm thế nào ạ? mong được mn giúp đỡ chỉ dẫn ạ!
Nếu bên trường senmon ko báo cho nyukan thì còn được,2 bạn cần phải về VN để kết hôn hoặc đăng ký kết hôn tại Nhật.
Sau khi hoàn tất đăng ký kết hôn thì lên nyukan để làm thủ tục chuyển đổi.
Vợ em cần phải có giấy tờ như giấy chứng nhận là học sinh của trường,bảng thành tích học của trường,số dư tài khoản (khoảng trên 100 man) ,passport,ảnh v.v..

Cái khúc mắc quan trọng nhất bây h là bên trường có báo lên nyukan ko đã.

timati

Thành Viên Mới
dạ trường không báo ạ,trường chỉ bảo là nhảy ra ngoài r thì có xảy ra chuyện gì thì trường k chịu trách nhiệm thôi,mà h bọn e muốn đăng kí giấy kết hôn bên này thì cả hai phải có thẻ học sinh đúng k ạ? e k có thì k đăng kí đc két hôn bên này có phải k ad?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
dạ trường không báo ạ,trường chỉ bảo là nhảy ra ngoài r thì có xảy ra chuyện gì thì trường k chịu trách nhiệm thôi,mà h bọn e muốn đăng kí giấy kết hôn bên này thì cả hai phải có thẻ học sinh đúng k ạ? e k có thì k đăng kí đc két hôn bên này có phải k ad?
Bây h em muốn đăng ký thì vẫn cần phải có cả giấy tờ chứng nhận từ nhà trường cho nên e mà đã bỏ ra ngoài rồi thì khó.
Trừ khi e về VN rồi đăng ký.
Sau đó xin visa mới từ VN thì có khả thi.

bachhop

Thành Viên Mới
e chào ad. e có vấn đề khúc mắc trong thủ tục làm giấy tờ bảo lãnh cho chồng /vợ rất mong ad trả lời giúp e ạ.
1-e đang đi làm cho cty bên nhật được 6 tháng rồi ạ、tầm mấy hôm nữa e về đăng kí kêt hôn rồi muốn làm thủ tục bảo lãnh chồng e qua với e, nh e vừa đăng kí mà làm bảo lãnh luôn thì có ảnh hưởng gì ko ạ, với cách đây tàm 3,5 năm, a chồng e định đi du học nh ko biết vì lý do gì mà trượt visa sang nhật, thì theo những thông tin ad biết nó có anhe hưởng đến lần làm thủ tục này ko/
e đọc bài viết bên trên có thấy ad chỉ là làm bảo lãnh thăm thân trước sau đó lên cục xuất nhập cảnh chuyển đổi tư cách visa, cái này xác suất thành công cao ko ạ, có nhiều người từng làm chưa ạ//
với những giấy tờ mà cần dịch sang tiếng nhật thì có cần công chứng ko ạ, nếu phải công chứng thì nên đến đâu để làm..
rất mong ad trả lời những khúc mắc của e. e cảm ơn ạ

A

Anh Vinh

Guest
AD em nhờ tư vấn như thế này ạ:
Em và người yêu em đang muốn làm visa kết hôn theo diện người yêu em bảo lãnh.
Hai đứa em đang học senmon tại Nhật, Visa 2 người vẫn còn thời hạn trên 1 năm.
Giấy tờ người yêu em [Là người bảo lãnh em] đầy đủ. Còn em [Người được bảo lãnh] giấy tờ cũng đầy đủ [thẻ ngoại kiều, visa, giấy chứng nhận đang học tại trường, thẻ my Number, giấy lưu trú...] chỉ thiếu cái là em không xin được giấy 出席 do là em đã bỏ học 2 tháng nay rồi từ ngày 1 tháng 10 năm 2016 đến nay.
Như thế có thể làm visa được không ạ.

HonC

Kohai Học Việc
Cho mình hỏi ké.
Có ai làm giấy tờ kiểu mời bạn bè sang Nhật du lịch không ạ.
Kiểu mình đang là kỹ sư ở đây, mình làm giấy tờ mời bạn bè (không phải người thân) sang du lịch, mình đứng ra bảo lãnh ý.
Cảm ơn mọi người.

Huyền hâm

Thành Viên Mới
Chào ad e có 1 vấn đề muốn hỏi là .ny e đang học đại học còn e đang học trường tiếng.tháng 3 này e tốt nghiệp.và tháng 4 bọn e dự định kết hôn tại nhật và chuyển visa theo ny e.vậy khi e có giấy chứng nhận đã học tại trường r thì e có cần xin thêm giấy gì ở trường tiếng nữa k ạ.
E cảm ơn ad

quank6

Thành Viên Mới
trường hợp của mình là thực tập sinh<ko bảo lãnh dc> muốn cho vợ con sang chơi, giám đốc đã đồng ý đứng ra bảo lãnh < pháp danh Công Ty> thì giấy tờ trên điền như thế nào và cần những giấy tờ gì khác ko, cảm ơn !

Shin Kim

Thành Viên Mới
Uhm bạn,sau khi đưa vợ con sang đây theo diện thăm thân rồi thì lên sở nhập quốc làm thủ tục đổi tư cách visa ビザ資格変更 sang visa gia đình là ok nhé :)
Sếp ơi e đã nhận đc giấy kết hôn bên nhật. Ck e nhờ ông quần chúg côg chứg viên làm visa cho e mà ông ấy quăg cho ck e một sấp mấy cm bảo đọc và lam theo. Thật vô trách nhiệm. Tốn hêt 40man mà k dx gi. Do khoảg cách tuổi xa quá nên e biêt xin visa sẽ khó. Ông ấy bắt fai in tin nhắn từ xưa giờ hết 400 tấm a4 và 300 tấm hjnh chụp chug. Ck e đên vn làm lê cưới đag hoàg lun. Mà giấy tờ chưa đâu vào đâu hết. Bắt cả gd làm giáy kiến nghị đủ thứ Admin chỉ giúp e nhưzg giấy tờ chuyển tư cách visa giúp e nha. E mag ơn lám.

Đào Văn Quang

Thành Viên Mới
Ad cho em hỏi là em mới chuyển công ty và xin visa mới, em chuẩn bị đi làm thì chưa có thu nhập, chưa có số dư tài khoản vậy thủ tục cần phải thay đổi thế nào ạ? Có thể chứng minh tài chính ở Việt Nam hay là người nhà gửi tiền vào tài khoản bên này cho em được không ạ? Mong Ad giúp đỡ vì em muốn hè này cho vợ sang chơi

Cong anh

Kohai Học Việc
AD em nhờ tư vấn như thế này ạ:
Em và người yêu em đang muốn làm visa kết hôn theo diện người yêu em bảo lãnh.
Hai đứa em đang học senmon tại Nhật, Visa 2 người vẫn còn thời hạn trên 1 năm.
Giấy tờ người yêu em [Là người bảo lãnh em] đầy đủ. Còn em [Người được bảo lãnh] giấy tờ cũng đầy đủ [thẻ ngoại kiều, visa, giấy chứng nhận đang học tại trường, thẻ my Number, giấy lưu trú...] chỉ thiếu cái là em không xin được giấy 出席 do là em đã bỏ học 2 tháng nay rồi từ ngày 1 tháng 10 năm 2016 đến nay.
Như thế có thể làm visa được không ạ.
B đã đổi đc visa chưa b?

menviethou

Thành Viên Mới
Chào bác

1.Vợ bác cần chuẩn bị những thứ sau:
Hộ chiếu
Tờ khai cấp Visa
,
Có thể tải về tại đây để in ra : http://www.vn.emb-japan.go.jp/document/pdf/visa1.pdf
Bản ghi mẫu:

1 ảnh 4,5cmx4,5cm (cứ chuẩn bị 2,3 cái cho chắc :D )

Giấy tờ chứng minh quan hệ. Trường hợp của bác là giấy đăng ký kết hôn + bản dịch công chứng (Thêm cái giấy khai sinh bản sao công chứng của vợ bác nữa cho chắc)

Xong phần bên vợ bác.

2.Bên Nhật bác cần chuẩn bị những thứ sau:
Giấy lý do mời vợ sang 招へい理由書
Bác có thể tải tại đây: www.vn.emb-japan.go.jp/document/pdf/visa2.pdf
Bản ghi mẫu:

Giấy chứng nhận bảo lãnh 身元保証書
Có thể tải tại đây: http://www.vn.emb-japan.go.jp/document/pdf/visa4.pdf
Bản ghi mẫu:

Bảng lịch trình dự định ở Nhật của Vợ bác 滞在予定表
Có thể tải tại đây: http://www.mofa.go.jp/mofaj/toko/visa/pdfs/application7.pdf
Bản khai mẫu: http://www.jiu.ac.jp/abroad/news_event/2013/pdf/fuboshouhei_b/06yoteihyo(exp).pdf

住民票 xin tại 市役所、区役所 (tốn phí 300 yên)

Giấy chứng nhận nộp thuế
納税証明書 xin tại 市役所、区役所 (tốn phí 200 yên)

Giấy chứng nhận thuế 課税証明書 xin tại 市役所、区役所

Giấy chứng nhận thu nhập
取得証明書 xin tại 市役所、区役所

Giấy chứng nhận mình là nhân viên của công ty hiên tại 在職証明書 xin tại công ty.

Giấy chứng nhận số dư trong tài khoản
ngân hàng 残高証明書 xin tại ngân hàng

Bản photo của Thẻ ngoại kiều 在留カード và Bản photo hộ chiếu của bác nữa nhé.

Sau khi chuẩn bị xong 10
thứ này thì bác gửi EMS về Việt Nam cho vợ,và vợ bác sẽ cầm theo cùng những giấy tờ mà vợ bác đã chuẩn bị ở bên trên đến đại sứ quán để xin visa.Nếu nhanh thì trong 1 tuần sẽ có Visa :)

Ngoài ra bác nên bảo vợ bác chuẩn bị thêm cả bản photo chứng minh thư nhân dân,sổ hộ khẩu để mang theo cho chắc nhé.

Chúc bác sớm đoàn tụ với vợ mình tại Nhật :D

mình thắc mắc là hồ sơ của chồng không nộp ở nyuukan bên này rồi nhận giấy 在留資格認定証明書 sau đó gửi về việt nam cho vk lên đại sứ quán xin visa. nộp như add hướng dẫn cũng được ak.

Sửa lần cuối:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
mình thắc mắc là hồ sơ của chồng không nộp ở nyuukan bên này rồi nhận giấy 在留資格認定証明書 sau đó gửi về việt nam cho vk lên đại sứ quán xin visa. nộp như add hướng dẫn cũng được ak.
Đây là sang theo dạng thăm thân chứ ko phải sang ở lâu dài,cho nên chỉ cần có thủ tục + giấy mời bên này gửi về là đc bạn ạ :)

NGUYEN NGOC UY

Kohai Học Việc
Em xin chào admin và mọi người ạ.
Em xin được phép hỏi admin cùng mọi người vấn đề như sau ạ.

Hiện tại em sang nhật được 7 tháng theo diện kỹ sư ạ.
Giờ em muốn bảo lãnh Vợ Con sang Nhật ạ.
Cho phép em xin hỏi mấy câu sau ạ.

1. Hộ chiếu (Photo công chứng), Giấy kết hôn(photo công chứng), ảnh vợ chồng, ảnh thẻ
-> Nhưng thứ trên có cần gửi từ Việt Nam sang Nhật không ạ hay chỉ cần scan là được ạ.
2. Khi xin Visa em nên xin loại nào ạ. Đoàn tụ hay du lịch rồi chuyển đoàn tụ ạ.

Em xin cảm ơn mọi người ạ.

Bo cong anh

Thành Viên Mới
Chào add
Cho mình hỏi mình hiện tại là tns mới qua được 6 tháng bạn trai mình là kỉ sư mới qua được hơn 3 tháng giờ mình về nước rồi bạn trai mình về kết hôn xong bảo lảnh qua lại thì có được k vậy. Bạn trai mình có cần 1 năm mới có thể bảo lảnh vk con hay không hiện tại tư cách luu trú của bạn trai mình chỉ có 1 năm thôi

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Chào add
Cho mình hỏi mình hiện tại là tns mới qua được 6 tháng bạn trai mình là kỉ sư mới qua được hơn 3 tháng giờ mình về nước rồi bạn trai mình về kết hôn xong bảo lảnh qua lại thì có được k vậy. Bạn trai mình có cần 1 năm mới có thể bảo lảnh vk con hay không hiện tại tư cách luu trú của bạn trai mình chỉ có 1 năm thôi
Mất bnh tiền để qua đây sao bạn không cố làm hết 3 năm vậy . Chứ qua visa gia đình làm baito cũng bị hạn chế làm 28 tiếng 1 tuần .
Cũng để bạn nam ổn định công việc gia hạn visa 3 hoặc 5 năm thì tốt hơn .
Còn bây giờ bạn về giữa chừng thì lúc xét visa qua lại có thể sẽ gặp rắc rối phải giải trình này nọ á

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.