Hỏi Cách điền tờ khai để xin hoạt động ngoài tư cách]

Ducquanck3k6

Thành Viên Mới
Chào các anh chị isempai .chúc anh chị năm mới dồi dào sức khỏe.kiếm được nhiều tiền
Có anh chị nào đã điền tờ khai xin hoạt động ngoài từ cách này chưa ạ xin chỉ giáo cho em với ạ

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
Chào các anh chị isempai .chúc anh chị năm mới dồi dào sức khỏe.kiếm được nhiều tiền
Có anh chị nào đã điền tờ khai xin hoạt động ngoài từ cách này chưa ạ xin chỉ giáo cho em với ạ
sẽ khác nhau với các loại visa du học vs visa bảo lãnh nhưng nhìn chung là theo hình thức sau bạn nhé
Trường hợp vì mục đích đi làm để trang trải học phí và chi phí sinh hoạt, thì phải xin giấy phép hoạt động ngoài tư cách lưu trú mới có thể xin việc làm được. Đối với tư cách "du học"nếu không xin giấy phép thì không thể xin việc được. Nếu không xin phép mà đi xin việc làm thì sẽ bị xử phạt trục xuất về nước. Cần chú ý cẩn thận.
■ Chuẩn bị
・Đơn xin phép (đơn nhận từ cục quản lí xuất nhập cảnh, hay có thể tải về từ trang web của bộ tư pháp)
・giấy chứng nhận sinh viên
・thẻ lưu trú (hoặc thẻ ngoại kiều được xem tương đương thẻ lưu trú. Như bên dưới.)
*trường hợp nhờ người đại diện làm thủ tục, hãy sao chép thẻ lưu trú đưa cho người đại diện)
*nếu không có thẻ lưu trú thì sử dụng hộ chiếu có ghi dòng chữ "Sẽ cấp phát thẻ lưu trú sau"
*hộ chiếu(passport) hoặc giấy phép lưu trú

■ Người làm đơn
về nguyên tắc người làm đơn phải đến nộp tại cục quản lí xuất nhập cảnh.
nhưng, có thể ủy thác nhân viên thủ tục hành chính hoặc luật sư làm thủ tục.

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
thêm chút nữa là
GIẤY PHÉP HOẠT ĐỘNG NGOÀI TƯ CÁCH CƯ TRÚ 「資格外活動許可
mình có làm cho vợ tư cách bảo lãnh gia đình là cầm hộ chiếu, thẻ gai lên nyukan khai hồ sơ là xong thôi bạn

Ducquanck3k6

Thành Viên Mới
thêm chút nữa là
GIẤY PHÉP HOẠT ĐỘNG NGOÀI TƯ CÁCH CƯ TRÚ 「資格外活動許可
mình có làm cho vợ tư cách bảo lãnh gia đình là cầm hộ chiếu, thẻ gai lên nyukan khai hồ sơ là xong thôi bạn
Em muốn hỏi để điền tờ đó để bảo lãnh vợ cho vợ đi làm thêm ấy ạ
Thấy có người thì bảo nộp ở sân bay xong qua chỗ hải quan họ sẽ đóng dấu cho ở sân bay luôn còn có người lại bảo nộp ở cục xuất nhập cảnh nên em chưa hiểu lắm
Với cả e có đọc 1 bài trên isempai có viết như sau em trích dẫn lại như thế này
"
Các loại giấy phép hoạt động ngoài tư cách – Giấy phép phổ thông và giấy phép đặc biệt

Giấy phép hoạt động ngoài tư cách có hai loại. Loại thứ nhất là “giấy phép đặc biệt” được chỉ định cá biệt cụ thể đến nơi hoạt động cho những hoạt động cần giấy phép hoạt động ngoài tư cách, một loại nữa là “giấy phép phổ thông” cho phép hoạt động ngoài tư cách một cách chung chung.

Trường hợp giấy phép đặc biệt biệt thì giấy phép hoạt động ngoài tư cách và nơi làm việc bán thời gian hay nội dung làm sẽ đi chung với nhau, nếu thay đổi nơi làm việc thì sẽ phải xin đơn một lần nữa.

Trường hợp giấy phép chung thì vì có thể xin chung chung nội dung hoạt động nên chưa quyết định nơi làm việc thì cũng không sao. Các loại visa (tư cách lưu trú) được cấp giấy phép phổ thông chỉ có “du học sinh”, “đoàn tụ gia đình”, “hoạt động đặc biệt (hoạt động tiếp tục tìm việc)” để sinh viên tốt nghiệp đại học thực hiện hoạt động tìm việc làm."
Em nghĩ đa số mọi người đều muốn xin loại "giấy phép phổ thông" vậy bác biết cách điền và nộp ở sân bay hay vợ sang rồi mới lên cục nộp ạ.có thể chỉ cho em không ạ.em cảm ơn

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
Thấy có người thì bảo nộp ở sân bay xong qua chỗ hải quan họ sẽ đóng dấu cho ở sân bay luôn còn có người lại bảo nộp ở cục xuất nhập cảnh nên em chưa hiểu lắm
"
Các loại giấy phép hoạt động ngoài tư cách – Giấy phép phổ thông và giấy phép đặc biệt

Giấy phép hoạt động ngoài tư cách có hai loại. Loại thứ nhất là “giấy phép đặc biệt” được chỉ định cá biệt cụ thể đến nơi hoạt động cho những hoạt động cần giấy phép hoạt động ngoài tư cách, một loại nữa là “giấy phép phổ thông” cho phép hoạt động ngoài tư cách một cách chung chung.

Trường hợp giấy phép đặc biệt biệt thì giấy phép hoạt động ngoài tư cách và nơi làm việc bán thời gian hay nội dung làm sẽ đi chung với nhau, nếu thay đổi nơi làm việc thì sẽ phải xin đơn một lần nữa.

Trường hợp giấy phép chung thì vì có thể xin chung chung nội dung hoạt động nên chưa quyết định nơi làm việc thì cũng không sao. Các loại visa (tư cách lưu trú) được cấp giấy phép phổ thông chỉ có “du học sinh”, “đoàn tụ gia đình”, “hoạt động đặc biệt (hoạt động tiếp tục tìm việc)” để sinh viên tốt nghiệp đại học thực hiện hoạt động tìm việc làm."
Em nghĩ đa số mọi người đều muốn xin loại "giấy phép phổ thông" vậy bác biết cách điền và nộp ở sân bay hay vợ sang rồi mới lên cục nộp ạ.có thể chỉ cho em không ạ.em cảm ơn
nói đơn giản là thế này, vợ bạn mang theo giấy tờ tùy thân gồm thẻ gai, hộ chiếu lên nyukan nói với họ muốn xin cấp phép hoạt động ngoài tư cách và làm theo hướng dẫn của họ là xong bạn nhé

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
"

cái việc đóng ở sân bay hay lên nyukan thì mình thấy là tùy vào sân bay hay sao ấy
nếu mà có thủ tục ở sân bay lúc nhập cảnh luôn thì tốt quá, còn ko có thì lên nyukan 1 buổi là xong thôi

CAOHOA

Thành Viên Mới
Mình đã tìm hiểu qua tại sân bay có thể xin giấy hoạt động ngoài tư cách được bạn ạ

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.