Tư Vấn Xin tư vấn bảo lãnh vợ sang Nhật của visa kỹ sư

Hữu Đan

Kohai Học Việc
Chào @Admin và các sempai

Chuyện là em đang làm việc tại Nhật từ tháng 9/2017 với visa kỹ sư, visa của em có thời hạn 5 năm. Em đang dự định làm thủ tục để bảo lãnh vợ sang Nhật theo dạng visa gia đình. Em có lên mạng tìm hiểu về các giấy tờ cần thiết để xin tư cách lưu trú cho vợ em. Em tìm hiểu ở trang web của Bộ tư pháp Nhật Bản ạ: http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/ZAIRYU_NINTEI/zairyu_nintei10_19.html với các bài viết tiếng Việt trên mạng.

Sau đó em tự chuẩn bị các giấy tờ như sau, mong @Admin và các sempai nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e ạ.
① Giấy kết hôn
② Giấy khai sinh của 2 vợ chồng
③ Giấy chứng nhận làm việc của em (công ty em cấp ạ)
④ 納税証明書 - Giấy chứng nhận nộp thuế
⑤ 課税証明書 - Giấy chứng nhận thuế
⑥ 住民票
⑦ Giấy trình bày lí do và trình bày quá trình từ lúc quen nhau đến lúc đám cưới.
⑧ Ảnh cưới và ảnh chụp chung của 2 vợ chồng trước đây.

Đối với 2 giấy chứng nhận thuế là 納税証明書 課税証明書 thì hôm qua em có lên 区役所 nơi em đang sống để xin. Nhưng người ở 区役所nói là em mới sang Nhật chưa đủ 1 năm nên người ta chưa cấp được 2 tờ giấy thuế đó cho em. Như thế có đúng thế không mọi người?
Ngoài ra có cần Giấy chứng minh số dư tài khoản ngân hàng không ạ? Em cảm ơn!

Sửa lần cuối:

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
Chào @Admin và các sempai

Chuyện là em đang làm việc tại Nhật từ tháng 9/2017 với visa kỹ sư, visa của em có thời hạn 5 năm. Em đang dự định làm thủ tục để bảo lãnh vợ sang Nhật theo dạng visa gia đình. Em có lên mạng tìm hiểu về các giấy tờ cần thiết để xin tư cách lưu trú cho vợ em. Em tìm hiểu ở trang web của Bộ tư pháp Nhật Bản ạ: http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/ZAIRYU_NINTEI/zairyu_nintei10_19.html với các bài viết tiếng Việt trên mạng.

Sau đó em tự chuẩn bị các giấy tờ như sau, mong @Admin và các sempai nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e ạ.
① Giấy kết hôn
② Giấy khai sinh của 2 vợ chồng
③ Giấy chứng nhận làm việc của em (công ty em cấp ạ)
⑥ 住民票
⑦ Giấy trình bày lí do và trình bày quá trình từ lúc quen nhau đến lúc đám cưới.
⑧ Ảnh cưới và ảnh chụp chung của 2 vợ chồng trước đây.

Đối với 2 giấy chứng nhận thuế là 納税証明書 課税証明書 thì hôm qua em có lên 区役所 nơi em đang sống để xin. Nhưng người ở 区役所nói là em mới sang Nhật chưa đủ 1 năm nên người ta chưa cấp được 2 tờ giấy thuế đó cho em. Như thế có đúng thế không mọi người?
Ngoài ra có cần Giấy chứng minh số dư tài khoản ngân hàng không ạ? Em cảm ơn!
chưa đủ năm chưa xin đc là đúng, có thể thay thế nó bằng các tờ bảng lương hàng tháng ấy, được thì tổng hợp nó lại thành 1 cái bảng biểu nhé

Setsuna

Sempai Gương Mẫu
sau ngày 1/1 trong niên độ thì chưa lấy 2 giấy thuế đó được đâu...
-----
trường hợp của bác thì không cần xin làm gì...
ở 市役所-区役所 chỉ cần xin cái giấy 住民票 là đủ rồi...
lúc lên nộp hồ sơ thì cục nó sẽ kiểm tra passport và zairyu ... thấy tới sau 1/1 thì nó cho qua 2 cái giấy thuế ...nó không đòi đâu
quan trọng là cái giấy chứng nhận công việc từ cty ấy ... có cái đó là đảm bảo tài chính rồi ..
diện kỹ sư thì cứ an tâm đi

Bá phú

Kohai Học Việc
sau ngày 1/1 trong niên độ thì chưa lấy 2 giấy thuế đó được đâu...
-----
trường hợp của bác thì không cần xin làm gì...
ở 市役所-区役所 chỉ cần xin cái giấy 住民票 là đủ rồi...
lúc lên nộp hồ sơ thì cục nó sẽ kiểm tra passport và zairyu ... thấy tới sau 1/1 thì nó cho qua 2 cái giấy thuế ...nó không đòi đâu
quan trọng là cái giấy chứng nhận công việc từ cty ấy ... có cái đó là đảm bảo tài chính rồi ..
diện kỹ sư thì cứ an tâm đi
@Setsuna tiện đây cho e hỏi chút là 4 trang trên nyukan đó mình tải 3 trang đầu về ghi thiếu trang cuối cùng( trang đó k fai ghi gì cả thì phải) k tai trang đó về có được k a? Và nhờ chỉ cho e cách ghi 2 trang sau được không ak

brook

Thành Viên Mới
Chào các sempai cho mình hỏi. Mình mới chuyển được visa dạng kĩ sư. Bạn gái mình cũng đang ở nhật là dạng visa dhs nhưng nghỉ học và còn hơn 1 tháng visa nữa thì về nước. Giờ mình có thể đk kết hôn bên này và bảo lãnh được không hay phải về nước sau đó mới bảo lãnh. Và bạn gái mình có cần phải giấy tờ gì của trường senmon đã nghỉ học ko? Nếu cần thì hơi khó. Cảm ơn ạ

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.