Tư Vấn xin kinh nghiệm trong việc chuyển công việc của ktv

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Chào mọi người
Mọi người ai có kinh nghiệm cho mình hỏi chút về việc chuyển công ty đối với visa kĩ sư:
Giả sử mình đang làm việc tại công ty A nhưng muốn chuyển việc thì truước khi viết đơn nghỉ việc mình muốn đi phỏng vấn xin dc việc thì mới báo xin nghỉ cty hiện tại. Vậy khi đi phỏng vấn mà người ta hỏi đã nghỉ việc cty hiện tại chưa thì mình nên trả lời thế nào. Sợ nói chưa nghỉ thì người ta sẽ ko nhận, còn nếu nói dối là nghỉ rồi thì khi mang giấy nghỉ việc đến lại ko đúng ngày đã bào thì không hay lắm.
Vậy ai có kinh nghiệm có thể chia sẻ với ,mình dc không ạ
Mình cảm ơn nhiều

Yoshihito

Sempai Gương Mẫu
Bạn cứ làm ở cty hiện tại và cứ đi pv. Khi ng ta hỏi thì cứ thành thật trả lời. Nếu bạn đc ng ta nhận sẽ thu xếp đủ time cho bạn viết đơn xin nghỉ và giải quyết chế độ ở cty cũ. Không có cty nào ép làm ngay đâu. Trừ khi bạn đang không có việc và yêu cầu họ đi làm ngay.

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Bạn cứ làm ở cty hiện tại và cứ đi pv. Khi ng ta hỏi thì cứ thành thật trả lời. Nếu bạn đc ng ta nhận sẽ thu xếp đủ time cho bạn viết đơn xin nghỉ và giải quyết chế độ ở cty cũ. Không có cty nào ép làm ngay đâu. Trừ khi bạn đang không có việc và yêu cầu họ đi làm ngay.
Cảm ơn bạn nhé

CVJ

Kohai Học Việc
cái chuyện mình đang làm công ty nay mà phỏng vấn để làm công ty khác là chuyện bình thường. nếu được công ty mới nhận thì họ sẽ hỏi khi nào có thể làm việc được. thì mình trả lời khoảng hơn 1 tháng. sau đó về công ty cũ xin nghỉ việc. thông thường xin nghỉ trước 1 tháng thì họ sẽ cấp cho mình cái giấy nghỉ việc. có giấy này sau này mới gia hạn được viza thì phải

Tuandd19985

Kohai Học Việc
Cho mình hỏi ké chút.
Mình đi nhật với visa 技術 hiện mình làm vận hành máy cho cty sản xuất bảng mạch điện tử. Nhưng do lương quá thấp và làm như tts. Bị chèn ép tăng ca liên tục. Mình muốn chuyển việc sang bên làm cad. Vì mình ở Việt Nam có 4 năm làm về cad. Nhưng khi đi mình bị ràng buộc một hợp đồng là nếu nghỉ trước 1 năm thì phạt 50 man. Mình mới làm dc 4 tháng ức chế quá muốn nghỉ. Vậy giờ xin nghỉ việc có bị phạt không? Bạn bè mình bên này nói không có chuyện ràng buộc với visa ktv. Trừ tts. Mình đang hoang mang quá. Và visa mình đang là vận hành máy. Chuyển sang làm thiết kế cad dc không? Nếu khó quá chắc mình xin nghỉ về nước thôi. Làm vậy chắc ko chịu nổi.

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Ràng buộc là ở hợp đồng chứ đâu phải b là ktv mà thích làm thì làm, thích nghỉ thì nghỉ. Còn việc ép làm thêm thì b có thể ý kiến là b mệt hay thế nào để ko làm nữa chứ việc đứng máy mà làm như tu nghiệp nhưng lương hơn tts là dc rồi chứ đòi lĩnh lương cao hơn mà lại nhàn hơn nữa hả b. Trước khi chuyển việc m khuyên b nên trau dồi kinh nghiệm làm việc vs người Nhật trước đã, ki biết khả năng tiếng của b thế nào chứ m nghĩ mới qua 4 tháng thì khả năng tiếng Nhật cũng mới chỉ sơ cấp thôi. B thử nghĩ làm về Cad khi người ta cần thiết kế bảo b lập bản vẽ cho cái này, nâng kích thước cho phù hợp vs cái kia.thì khả năng tiếng b đáp ứng dc ko
Chúc mat mắn nhé

Tuandd19985

Kohai Học Việc
Ràng buộc là ở hợp đồng chứ đâu phải b là ktv mà thích làm thì làm, thích nghỉ thì nghỉ. Còn việc ép làm thêm thì b có thể ý kiến là b mệt hay thế nào để ko làm nữa chứ việc đứng máy mà làm như tu nghiệp nhưng lương hơn tts là dc rồi chứ đòi lĩnh lương cao hơn mà lại nhàn hơn nữa hả b. Trước khi chuyển việc m khuyên b nên trau dồi kinh nghiệm làm việc vs người Nhật trước đã, ki biết khả năng tiếng của b thế nào chứ m nghĩ mới qua 4 tháng thì khả năng tiếng Nhật cũng mới chỉ sơ cấp thôi. B thử nghĩ làm về Cad khi người ta cần thiết kế bảo b lập bản vẽ cho cái này, nâng kích thước cho phù hợp vs cái kia.thì khả năng tiếng b đáp ứng dc ko
Chúc mat mắn nhé
Cám ơn bạn nhé. Vậy nghỉ là bị mất 50 man à.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.