Hỏi Việc Thi Thực Hành lái xe Oto Tại Nhật

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Có vài câu hỏi khi thi lý thuyết lái xe kết thúc . Các bạn và @Admin giải dùm nhé
1 : Sau khi đỗ lý thuyết thì sẽ có khoảng mấy sẽ hết hiệu lực và phải thi lại
2 : Khi đi thi thực hành họ có phát cho 2 sơ đồ. mình phải đi theo đường đã được chỉ sẵn ạ?
bản đăng ký lái thử dành để ghi chú lại để dễ nhớ phải không ạ.
3 : Khi luyện tập và thi , khi mình sai chỗ nào , giáo viên nhắc tại chỗ hay mình lãi xong họ mới nhắc lại chỗ nào bị sai?
4 : Nên luyện tập lái xe khoảng mấy tiếng để tự tin vào thi ?
5 : Xe biển vàng và biển trắng có gì khác biệt nhiều không ạ. giải hiểu rõ về 2 biển này lắm.?
6 : Các thủ tục về lên xe xuống xe cần quan sát cái gì ?

mong ad và ae giải dùm nhé

Sửa lần cuối:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Có vài câu hỏi khi thi lý thuyết lái xe kết thúc . Các bạn và @Admin giải dùm nhé
1 : Sau khi đỗ lý thuyết thì sẽ có khoảng mấy sẽ hết hiệu lực và phải thi lại
2 : Khi đi thi thực hành họ có phát cho 2 sơ đồ. mình phải đi theo đường đã được chỉ sẵn ạ?
bản đăng ký lái thử dành để ghi chú lại để dễ nhớ phải không ạ.
3 : Khi luyện tập và thi , khi mình sai chỗ nào , giáo viên nhắc tại chỗ hay mình lãi xong họ mới nhắc lại chỗ nào bị sai?
4 : Nên luyện tập lái xe khoảng mấy tiếng để tự tin vào thi ?
5 : Xe biển vàng và biển trắng có gì khác biệt nhiều không ạ. giải hiểu rõ về 2 biển này lắm.?
6 : Các thủ tục về lên xe xuống xe cần quan sát cái gì ?

mong ad và ae giải dùm nhé
Hỏi lắm thế này trả lời hơi mệt :D

1: Sau khi đỗ lý thuyết tức là thi đỗ ở trung tâm đăng kiểm đúng ko em? Chắc là em thi theo dạng đổi bằng lái à? Cái này thì mình ko nắm rõ.
Ngày trước mình học theo trường dạy lái ở đây thì phải đỗ thực hành trước tại trường dạy lái trước,sau đó chỉ phải đi thi lý thuyết ở trung tâm đăng kiểm thôi.(cái này hình như chỉ có hạn trong 3 tháng)

2: Họ thường sẽ có từ 2-3 sơ đồ và mình phải thuộc cách đi của 2-3 sơ đồ đó,đến lúc thi thì họ sẽ chỉ định mình lái theo 1 sơ đồ bất kỳ,trường hợp mà đi sai thì phải bình tĩnh giảm tốc độ quay xe lại chạy đúng với sơ đồ thì vẫn đc.

3:Khi luyện tập thì sai chỗ nào họ chỉ luôn chỗ đó,còn khi thi thì sau khi kết thúc họ mới chỉ cho chỗ sai.Trường hợp đi sai đường thì có lẽ họ sẽ nói luôn :D

4:Mỗi người 1 khả năng tiếp thu khác nhau,nên em hãy tham gia lái tập 1 vài buổi và tự cảm nhận như thế đã đủ đối với mình hay chưa? để đưa ra quyết định học tiếp hay thôi.

5:Xe biển vàng là xe phân khối nhỏ có dung tích nhỏ hơn 660cc,xe biển trắng thì phân khối lơn hơn.Xe biển vàng thì tiền thuế,phí đăng kiểm,phí đi cao tốc sẽ rẻ hơn xe biển trắng.Xe biển vàng thì thường có ngoại hình ko đc "đẹp trai" bằng xe biển trắng :D

6: khi lên xe thì cần kiểm tra đằng trước,sau,gầm xe có gì ko? kiểm tra gương chiếu hậu đã mở ra hay cụp vào rồi?
Nhìn trước & nhìn sau rồi mới mở cửa lúc lên xe, sau khi lên xe thì phải chỉnh ghế ngồi sao cho chân mình đc duỗi ra đạp ga-phanh thoải mãi nhất + kiểm tra & chỉnh gương chiếu hậu trong xe + thắt giây an toàn.
Khi xuống xe thì phải trả số về P (chế độ packing) tắt máy,nhìn qua gương chiếu hậu xem có ai sắp đi từ đằng sau đến ko? Sau đó mở cửa cũng phải chia làm 2 lần,lần 1 thì mở hơi hé hé để nhìn lại xem đằng sau có ai ko? nếu ko có ai thì mở hẳn ra và đi ra khỏi xe.

Tớ chỉ nhớ lang máng bấy nhiêu thôi vì học bằng lái cách đây 6 năm rồi ko nhớ cụ thể đc.
Ai biết thêm gì thì bổ sung dùm nha :)

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Cám ơn ad vì thông tin bổ ích. Sắp có oto đi rồi. Hehe

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.