Help! Về việc điền đơn gia hạn visa kĩ sư ?

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
Xin chào mọi người. Hiện nay mình đang làm việc với tư cách visa kĩ sư. Hiện nay mình đang chuẩn bị đến hạn gia hạn visa giấy tờ thuế má thì mình đã xin đủ, nhưng hiện tại do mình là kĩ sư đầu tiên người nước ngoài công ty mình thuê cho nên cách điền mẫu đơn xin gia hạn công ty mình hoàn toàn không biết cách điền đúng sai thế nào. Cho nên mình mong mọi người trợ giúp mình để mình nói lại với công ty. Mình xin trân thành cảm ơn.

Những chỗ thắc mắc của mình đó là:
1. ở chỗ check lĩnh vực kinh doanh công ty thì công ty mình là công ty về điện, thi công các công trình điện nhà dân cũng như công trình công thì tick vào ô 建設 có đúng không ? Nếu không thì phải tick vào ô nào ?
2. Ở mục trả lương thì lương mình là tính theo giờ thì điền như thế nào và có phải tick vào ô nào trong 2 ô 年額 và 月額 không ?
3. Ở mục này vị trí làm việc hiện tại thì điền như thế nào ạ, điền 社員 có được không ạ.
4. Ở mục nội dung làm việc thì mình tick vào mục 設計 có được không ạ, hay có căn cứ gì để tick theo. Với lại ở các mục này tick vào nhiều ô có được không ạ ?
5. Phần này theo như mình dịch là dành cho nhận viên tạm thời, thì có phải là không phải điền không ạ hay là sao ạ?
Với lại trong hồ sơ xin gia hạn có cần tờ đơn 理由書 của mình với công ty không ạ ?
Mình xin cảm ơn rất nhiều.

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
Bằng cấp của bạn là gì?
Công việc cụ thể của bạn trong công ty là làm việc gì?
Thu nhập của bạn nên ghi theo hợp đồng ấy, ví dụ giờ là 1200 x8hx22 ngày= 21m/月.
Hình thức là shain hay keiyaku hay haken thì bạn phải ktra lại hợp đồng hoặc hỏi công ty xem hợp đồng với bạn là loại nào mới có căn cứ viết vào.
Công việc 設計  hay kỹ thuật thì cũng phải theo cv thực tế bạn làm, khai lung tung, rủi có bị điều tra làm khác việc là mệt lắm.
mục 5 thì đúng kiểu dành cho haken rồi

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
理由書 mình thấy là không cần thiết, vì hồ sơ đã có hợp đồng, giấy xác nhận nhân viên công ty rồi mà

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
Bằng cấp của bạn là gì?
Công việc cụ thể của bạn trong công ty là làm việc gì?
Thu nhập của bạn nên ghi theo hợp đồng ấy, ví dụ giờ là 1200 x8hx22 ngày= 21m/月.
Hình thức là shain hay keiyaku hay haken thì bạn phải ktra lại hợp đồng hoặc hỏi công ty xem hợp đồng với bạn là loại nào mới có căn cứ viết vào.
Công việc 設計  hay kỹ thuật thì cũng phải theo cv thực tế bạn làm, khai lung tung, rủi có bị điều tra làm khác việc là mệt lắm.
mục 5 thì đúng kiểu dành cho haken rồi
Bằng cấp của mình là công nghệ kĩ thuật điện điện tử, lương thì cứ tính đại khái như thế cũng được nhỉ, lấy lương theo giờ giống trong hợp đồng của mình là được bạn nhỉ. Thế cái ô chọn ở bên canh ấy có phải chọn ô nào không bạn ? Mình là 社員 bạn ạ vì trong hợp đồng kí không có hạn hợp đồng. Mấy cái mục này có khi mình phải xin lại hồ sơ lúc họ làm visa cho mình để điền vậy. Giấy xác nhận nhận viên công ty là tờ nào hả bạn ?

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
Giấy xác nhận nhận viên công ty là 在職証明書
Mục luơng như mình nói ở trên nếu bạn chọn luơng tháng thì là 月額 còn chọn lương năm thì là 年額 ví dụ 21man/ tháng thì ghi là 21万  円 rồi check dấu V vào ô 月額

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
Giấy xác nhận nhận viên công ty là 在職証明書
Mục luơng như mình nói ở trên nếu bạn chọn luơng tháng thì là 月額 còn chọn lương năm thì là 年額 ví dụ 21man/ tháng thì ghi là 21万  円 rồi check dấu V vào ô 月額
À mình hiểu rồi, vấn đề bây h chỉ là mình phải tick mấy cái ô ngành nghề cho khớp với visa lúc đầu của mình thôi ? À mình vẫn làm công ty cũ thì có cần giấy 仕事証明書 không bạn nhỉ ?

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
nó vẫn là 在職証明書 bạn xin tại công ty, cứ nói cho tôi giấy này để xin visa
Chúc bạn may mắn

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.