Hỏi VỀ THI BẰNG LÁI XE Ô TÔ Ở NHẬT

Kim manh hiep

Thành Viên Mới
Xin chào Isempai, cám ơn các bạn vì tất cả những bài viết bổ ích!
mình còn 1 năm nữa là tốt nghiệp trường đại học, để phục vụ cho nhu cầu đi lại, vì mình học về nông nghiệp, nên dự đoán tương lai nếu ở nhật thì phải đi lại xa xôi, nên cũng muốn thi bằng lái xe trực tiếp tại nhật, vì hồi ở VN mình chưa có thi, học phí ở bên này đắt đỏ nhưng cũng đành vậy...
Mình tìm nhiều nguồn thông tin bên về đề tài này mà không có, hoặc có nhưng không đầy đủ.
Xin nhờ Isempai viết 1 bài về cách thi bằng lái xe ô tô tại nhật bằng lái MT, về từ thủ tục đăng ký, đến các bước học trong quá trình học và giai đoạn thi cuối cùng để lấy được bằng lái không!
Xin cám ơn các bạn rất nhiều!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào bạn.
Thi bằng lái xe oto tại Nhật thì có 2 dạng:
1. Là học dạng thông thường.Tức là đăng ký học theo thời gian phù hợp của mình,ngày nào muốn học thì đăng ký chọn tiết ngày đó
2.Là học dạng tập trung,hay tiếng Nhật còn được gọi là 合宿.Học trong khoảng 2 tuần,và ăn ở tại trung tâm luôn.

Loại 1 thì tiền học phí sẽ cao hơn học loại 2 tập trung khoảng 7,8 man.
Học dạng thông thường thì chủ động về thời gian hơn,có thơi gian để "ngấm" các kỹ thuật lái xe hơn.Thông thường sau 1 tháng mới học hết các tiết về lý thuyết và thực hành.
Học dạng tập trung thì nhoằng 1 cái sau 2 tuần sẽ xong tất cả lý thuyết lẫn thực hành.

Sau khi tốt nghiệp ở trường học lái xe đó thì sẽ nhận đc chứng chỉ tốt nghiệp tại trường học lái xe,và bạn sẽ phải thi thêm 1 vòng lý thuyết "chốt hạ" ở trung tâm bằng lái 免許センター
Phần thi thực hành sẽ đc miễn vì đã học tốt nghiệp ở trường dạy lái xe rồi.
Thi lý thuyết cũng dễ đối với ai chăm chỉ đọc làm những câu hỏi ở quyển 問題集 rồi,nhưng sẽ khó với ai ko chịu luyện tập.
Tỷ lệ thi đỗ ngay lần đầu tiên thì những người học tập trung đỗ nhiều hơn,vì vừa học xong trong 2 tuần tại trung tâm bằng lái.

Về đăng ký học bằng lái xe thì nếu bạn đang là sinh viên trường đại học thì hãy lên 大学生協 của trường để đăng ký học bằng lái sẽ rẻ hơn đăng ký trực tiếp tại trường học lái xe từ 5000-10.000 yên.
Và mình khuyên hãy học bằng AT sẽ rẻ hơn học bằng MT hơn 1 man đó.
Ô tô bây h hầu hết là sẽ số tự động AT rồi nên học bằng MT hơi thừa.
Bản thân mình cũng lấy bằng MT cách đây 4 năm nhưng kể từ ngày lấy bằng đến nay toàn đi xe AT,chưa có cơ hội đi xe MT 1 lần nào cả (bây h bảo đi xe số MT mình cũng chịu :D )

Mr.Dinh

Kohai Học Việc
Ad cho mình xin cái ảnh của quyển ôn thi bằng lái xe không ?問題集 mình tìm trên mạng có mấy quyên mà không biết quyển nào?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Thi có khó không ad
Nếu nói dễ thì mọi người bảo mình kiêu căng,mà bảo khó thì cũng ko sai :D

Thực ra yêu cầu t Nhật ít nhất từ N2 trở lên. Và chịu khó ôn luyện.
Nếu trí nhớ tốt thì chỉ cần đọc quyển ôn tập câu hỏi 1,2 lần và làm đề cũng 1,2 lần là có thể thì 1 phát đỗ luôn.

Mình thì thi 1 phát đỗ luôn,nhưng có nhiều người Nhật thi đến lần thứ 3,4 vẫn trượt lý thuyết.
Có ý định thi bằng ô tô, thì chịu khó cần cù ôn luyện câu hỏi và đề thì chắc chắn sẽ đỗ đó :)

Mr.Dinh

Kohai Học Việc
Bạn ở vùng nào vậy? Bạn học theo giáo trình nào thế

Mr.Dinh

Kohai Học Việc
Nếu nói dễ thì mọi người bảo mình kiêu căng,mà bảo khó thì cũng ko sai :D

Thực ra yêu cầu t Nhật ít nhất từ N2 trở lên. Và chịu khó ôn luyện.
Nếu trí nhớ tốt thì chỉ cần đọc quyển ôn tập câu hỏi 1,2 lần và làm đề cũng 1,2 lần là có thể thì 1 phát đỗ luôn.

Mình thì thi 1 phát đỗ luôn,nhưng có nhiều người Nhật thi đến lần thứ 3,4 vẫn trượt lý thuyết.
Có ý định thi bằng ô tô, thì chịu khó cần cù ôn luyện câu hỏi và đề thì chắc chắn sẽ đỗ đó :)
Quên ko nhìn, là ad, mình đang học giáo trình mà ad giới thiệu nhưng toàn câu hỏi là câu hỏi, khi thi thì câu hỏi nó có như trong sách ko hay là nó hỏi kiểu khác. Mà đề thi thử lấy ở đâu vậy ad

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Quên ko nhìn, là ad, mình đang học giáo trình mà ad giới thiệu nhưng toàn câu hỏi là câu hỏi, khi thi thì câu hỏi nó có như trong sách ko hay là nó hỏi kiểu khác. Mà đề thi thử lấy ở đâu vậy ad
Quyển này là khá đầy đủ đó,đc đánh giá cũng tốt.
Thực ra đề thi cũng chỉ ra những câu y hệt như trong này thôi.
Cho nên làm đề cũng chính là làm câu hỏi này.
Bạn cứ cày nhuần nhuyễn đi,sau đó mua 1 quyển 模擬試験 của bằng lái và làm là ok.

Cho hỏi bạn đã đăng ký học bằng lái chưa?Nếu đk rồi thì ở trường dạy lái xe họ phát đầy đủ giáo trình,sách dạy lái thực hành,đề thi thử đủ hết.
Mình ngày trước ko phải mua thêm bất cứ 1 quyển sách nào,học trong giáo trình của trường dạy lái xe là cũng đủ lắm rồi :D

Ngọc lê

Thành Viên Mới
Thực ra mình đi đâu cũng có vợ chở đi rồi.con thì 3 đứa bận rộn suốt muốn lấy cái bằng thỉnh thoảng tự lái xe đi chơi nhưng ai củng bảo khó nên hết động lực học luôn:(
Vợ thì người nhật củng có chỉ có dạy cho nhưng mổi cái tội nhắc quá

Vietha

Kohai Học Việc
Admin chi hỏi là học phí khoảng bao nhiêu ạ? Dạng thông thường và dạng tập trung

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Admin chi hỏi là học phí khoảng bao nhiêu ạ? Dạng thông thường và dạng tập trung
Dạng thông thường bây h cũng rẻ hơn rồi,và cũng tùy vào nơi địa phương mình sinh sống nữa.
Hiện nay trung bình khoảng 25-27 man.

Còn dạng tập trung thì cũng tùy vào nơi học sẽ khác nhau,có nơi rẻ và trùng vào đợt khuyến mãi thì chỉ khoảng 17,18 man thôi.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.