Help! VẤN ĐỀ QUAY TRỞ LẠI NHẬT BẢN

Rô Rô

Kohai Học Việc
Cho mình hỏi. Nếu bị trục xuất do làm quá tiếng thì mình có cơ hội quay lại nhật ko ạ?
Nếu quay lại được thì bằng cách nào vậy ạ?

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
Theo điều 24 Luật xuất nhập cảnh của Nhật quy định, người có hành vi sau sẽ áp dụng xử phạt theo quy định của pháp luật và cưỡng chế trục xuất:

1. Thực hiện các hoạt động sai mục đích lưu trú đã được phép: Ví dụ: thực tập sinh <b>đi xuất khẩu lao động Nhật Bản</b> bỏ trốn ra ngoài làm các công việc khác, du học sinh bỏ học trốn ra ngoài làm việc tại các cơ sở sản xuất.

2. Ở quá hạn bất hợp pháp: Ví dụ, thời hạn hợp đồng làm việc là 03 năm nhưng sau khi hết hạn hợp đồng thì thực tập sinh bỏ trốn ra ngoài làm việc, không về nước.

3. Vi phạm luật hình sự: Ví dụ như trộm cắp, giết người, sử dụng & buôn bán ma túy,…

4. Vượt biên và nhập cảnh bất hợp pháp vào Nhật Bản

Đối với những lao động khi đã bị trục xuất khỏi Nhật Bản thì sẽ bị từ chối không được nhập cảnh trở lại Nhật trong khoảng thời gian từ 5-10 năm. Sau khoảng thời gian 5-10 năm, lao động có thể làm thủ tục nhập cảnh vào Nhật Bản. Tuy nhiên, những lao động bị trục xuất khỏi Nhật Bản thì cơ hội quay lại Nhật làm việc rất thấp. Bởi lý lịch không tốt trong quá khứ.
Nói chung là khó rồi bạn

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cho mình hỏi. Nếu bị trục xuất do làm quá tiếng thì mình có cơ hội quay lại nhật ko ạ?
Nếu quay lại được thì bằng cách nào vậy ạ?
Tức là e đang là du học sinh và đi làm thêm nhiều quá.
Rồi lúc đi xin gia hạn visa họ ko cấp cho đúng ko?

Rô Rô

Kohai Học Việc
Theo điều 24 Luật xuất nhập cảnh của Nhật quy định, người có hành vi sau sẽ áp dụng xử phạt theo quy định của pháp luật và cưỡng chế trục xuất:

1. Thực hiện các hoạt động sai mục đích lưu trú đã được phép: Ví dụ: thực tập sinh <b>đi xuất khẩu lao động Nhật Bản</b> bỏ trốn ra ngoài làm các công việc khác, du học sinh bỏ học trốn ra ngoài làm việc tại các cơ sở sản xuất.

2. Ở quá hạn bất hợp pháp: Ví dụ, thời hạn hợp đồng làm việc là 03 năm nhưng sau khi hết hạn hợp đồng thì thực tập sinh bỏ trốn ra ngoài làm việc, không về nước.

3. Vi phạm luật hình sự: Ví dụ như trộm cắp, giết người, sử dụng & buôn bán ma túy,…

Đối với những lao động khi đã bị trục xuất khỏi Nhật Bản thì sẽ bị từ chối không được nhập cảnh trở lại Nhật trong khoảng thời gian từ 5-10 năm. Sau khoảng thời gian 5-10 năm, lao động có thể làm thủ tục nhập cảnh vào Nhật Bản. Tuy nhiên, những lao động bị trục xuất khỏi Nhật Bản thì cơ hội quay lại Nhật làm việc rất thấp. Bởi lý lịch không tốt trong quá khứ.
Nói chung là khó rồi bạn
Điều luật nà hầu như dành cho thực tập sinh bạn ơi. Mình đang bị về vấn đề làm quá 28 tiếng của du học sinh :(

Hùng Trần

Sempai Gương Mẫu
Ý kiến cá nhân của mình nhé: Có vẻ bạn đang nghĩ phạm pháp thì cứ phải là ăm trộm hay là bỏ trốn mới là phạm pháp...
Việc làm thêm quá tiếng cũng là vi phạm luật lao động của nuớc họ rồi.
Trường hợp du học sinh làm quá tiếng bị trục xuất thì quá là nhiều rồi đúng không?
hình dung ra là: đã bị trục xuất, thì kể cả là làm quá tiếng, hay vi phạm pháp luật ... sẽ bị lưu hồ sơ, việc quay trở lại theo bất cứ hình thức nào cũng sẽ bị xoi xét 1 cách kỹ luỡng cụ thể

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Điều luật nà hầu như dành cho thực tập sinh bạn ơi. Mình đang bị về vấn đề làm quá 28 tiếng của du học sinh :(
Hiện tại e đang học trg tiếng hay là đại học-semon??

Trước khi về nước em cần phải nói chuyện với giáo viên phụ trách,cho họ thấy em thực sự muốn tiếp tục học tại trường.

Nếu là trg tiếng thì rất khó.
Còn nếu là đh & senmon thì vẫn còn cơ hội.

Với điều kiện trg đh & senmon đó cũng đứng ra giúp cho em. Bằng cách viết thêm 1 tờ thư với nội dung như "Em học sinh A rất chuyên cần,thành tích học tốt,mong nyukan giúp đỡ để em học sinh A hoàn thành nốt khoá học tại trường chúng tôi"

Về phía em thì vẫn phải về nước đã.
Sau đó làm thủ tục xin visa mới sang học nốt trg đh-senmon trên.
Phần chứng minh tài chính phải là bố or mẹ em.
Và phải viết kèm 1 lá thư nói cho họ rằng lần này khi quay lại tôi hứa sẽ ko đi làm thêm, mọi chi phí sinh hoạt sẽ do cha or mẹ tôi lo.

Tất cả giấy tờ chuẩn bị xong thì gửi sang Nhật cho trường đh & senmon e đang học để họ đi xin cho.
Việc còn lại là ngồi chờ kết quả :)

Mình có 1 người quen cũng đã từng bị giống em và xin quay lại đc luôn sau 1,5 tháng về VN.
1 phần cũng do bạn này học ở trg đh tốt,và trg đh đó cũng nhiệt tình đứng ra giúp :)

Rô Rô

Kohai Học Việc
Dạ. Em cám ơn ạ. E đang trong giai đoạn xin visa. Nhưng gần đây ở cục làm gắt quá. E đang học đại học. Điểm chuyên cần với thành tích học cũng tạm ổn. Ko thấp lắm. E đang lo lắng ạ

Trước khi về nước em cần phải nói chuyện với giáo viên phụ trách,cho họ thấy em thực sự muốn tiếp tục học tại trường.

Với điều kiện trg đh & senmon đó cũng đứng ra giúp cho em. Bằng cách viết thêm 1 tờ thư với nội dung như "Em học sinh A rất chuyên cần,thành tích học tốt,mong nyukan giúp đỡ để em học sinh A hoàn thành nốt khoá học tại trường chúng tôi"

Và phải viết kèm 1 lá thư nói cho họ rằng lần này khi quay lại tôi hứa sẽ ko đi làm thêm, mọi chi phí sinh hoạt sẽ do cha or mẹ tôi lo.

Tất cả giấy tờ chuẩn bị xong thì gửi sang Nhật cho trường đh & senmon e đang học để họ đi xin cho.

Mình có 1 người quen cũng đã từng bị giống em và xin quay lại đc luôn sau 1,5 tháng về VN.
1 phần cũng do bạn này học ở trg đh tốt,và trg đh đó cũng nhiệt tình đứng ra giúp :)
ạ.

Cao Tao

Thành Viên Mới
Em là thực tập sinh em ra ngoài chơi với bạn những K xin phép ông chủ khi về nhà có xl ông chủ nhưng ông ấy không nói gì và đến hôm sau ông gọi lên nghiệp đoàn và muốn cho em về , cho em hỏi là thực tập sinh có quyền tự do đi ra ngoài chơi vào ngày nghỉ và cho em hỏi em có vi phạm pháp luật không và làm cách nào để kháng cự ở lại ạk, em xin chân thành cảm ơn

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Em là thực tập sinh em ra ngoài chơi với bạn những K xin phép ông chủ khi về nhà có xl ông chủ nhưng ông ấy không nói gì và đến hôm sau ông gọi lên nghiệp đoàn và muốn cho em về , cho em hỏi là thực tập sinh có quyền tự do đi ra ngoài chơi vào ngày nghỉ và cho em hỏi em có vi phạm pháp luật không và làm cách nào để kháng cự ở lại ạk, em xin chân thành cảm ơn
Thứ nhất họ ko thể bắt b về được nên tạm thời yên tâm đã , có đưa ra sân bay thì b hô hào lên là có công an tới liền à
Có thể b ko sai , nhưng đen khi rơi vào cty đểu rồi
Nếu nghiệp đoàn tốt thì xin họ chuyển cty được, còn cùng 1 ruột thì ko bị về nhưng cứ ở cty cũ họ ghét thì cũng ko làm ăn gì được á

chitachi

Thành Viên Mới

Cho em hỏi là: em bị trục xuất về nước khi đang học senmom giờ em muốn quay lại nhật bản theo diện lao động hay visa gia đình thì có dược không ạ? và % đỗ có cao không ạ?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cho em hỏi là: em bị trục xuất về nước khi đang học senmom giờ em muốn quay lại nhật bản theo diện lao động hay visa gia đình thì có dược không ạ? và % đỗ có cao không ạ?
Phụ thuộc vào lý do em bị trục xuất nữa!
Nếu em bị đuổi về VN với lý do đi học không đầy đủ,hoặc thành tích kém thì hoàn toàn có khả năng quay lại với tư cách đi làm,hoặc gia đình.

Còn trường hợp do bỏ trốn,lưu trú bất hợp pháp,vi phạm pháp luật thì hơi khó ...

chitachi

Thành Viên Mới
Phụ thuộc vào lý do em bị trục xuất nữa!
Nếu em bị đuổi về VN với lý do đi học không đầy đủ,hoặc thành tích kém thì hoàn toàn có khả năng quay lại với tư cách đi làm,hoặc gia đình.

Còn trường hợp do bỏ trốn,lưu trú bất hợp pháp,vi phạm pháp luật thì hơi khó ...
Dạ . em bị về do làm quá thời gian và không ra hạn đk visa ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Dạ . em bị về do làm quá thời gian và không ra hạn đk visa ạ.
Nếu thế thì hoàn toàn có khả năng quay lại theo tư cách kỹ sư được em ạ.

NHƯNG,trong lần làm visa tới cần phải ghi thêm 1 lá tư giải trình cho họ biết thời còn là du học sinh đã từng bị từ chối gia hạn visa do làm quá thời gian.
Và đừng quên nói thêm lời cam kết là tôi xin hứa sẽ nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ,pháp luật của Nhật Bản sau khi quay lại.

Kimochiの

Thành Viên Mới
Cho e hỏi : e đang học sên môn thì bố e bị ốm nặng e về việt nam gấp tầm 1 tháng e có nhờ bạn bè nói với nhà trường tuy nhiên khi e quay lại nhật lúc nhập cảnh tại sân bay họ bảo e bị trường kubi và ko đc nhập cảnh vào nhật bản nưaz :(( và giờ phải quay lại việt nam :((
Vậy cho e hỏi bây giờ e muốn quay lại nhật có bị làm sao ko ạ và liệu hộ chiếu của e có bị bôi đen gì ko vì e k phạm pháp hay làm gì bất hợp pháp cả .

Hoàng hướng

Thành Viên Mới

Nói chung là khó rồi bạn
Nếu thế thì hoàn toàn có khả năng quay lại theo tư cách kỹ sư được em ạ.

NHƯNG,trong lần làm visa tới cần phải ghi thêm 1 lá tư giải trình cho họ biết thời còn là du học sinh đã từng bị từ chối gia hạn visa do làm quá thời gian.
Và đừng quên nói thêm lời cam kết là tôi xin hứa sẽ nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ,pháp luật của Nhật Bản sau khi quay lại.
Em dùng bằng lái xe giả và bị bắt . Và có thể sẽ bị cắt visa . Nếu công ty đứng ra bảo lãnh em o lại làm việc thì có được không ạk ?

Jenna_ngo

Thành Viên Mới
Ad cho mình hỏi? Mình và con mình vừa rớt visa bảo lãnh, ck là dhs. Thì mình có thể làm visa du lịch được luôn ko ạ?

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Ad cho mình hỏi? Mình và con mình vừa rớt visa bảo lãnh, ck là dhs. Thì mình có thể làm visa du lịch được luôn ko ạ?
Luật thì mình nghĩ ok thôi !
Visa du lịch thì làm ko khó , quan trọng là hồ sơ trình bày đúng mụ c đích du lịch là được
Nên làm cả 2 bên có chứng minh tài chính thì ok hơn
Ck bạn là dhs cũng khó hơn nữa , mình thì đi làm rồi nên bảo lãnh bạn qua du lịch dễ lắm
Xin giấy thuế , giấy xác nhận đang đi làm là xong ko cần chứng minh tài chính luôn

SenNa

Thành Viên Mới
Ad cho e hỏi là giờ e đi tns đã hết hạn visa và đang ra ngoài
Nhưng e có người yêu là người nhật thì giờ mình có thể kết hôn of người yêu em có thể bảo lãnh cho e ở lại nhật được k ạ?
E mong ad có thể trả lời e sớm ạ!

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.