Help! Tư vấn thủ tục chuyển việc làm

Luffy

Kohai Học Việc
Em sang nhật tháng 1 năm nay với visa kỹ sư. Trong hợp đồng ghi là tự nghỉ việc thì thông báo trước 30 ngày , không có đền bù hay ràng buộc gì cả. Nay em phỏng vấn đậu công việc quản lý tts thì thủ tục nghỉ việc và xin visa mới như thế nào và có vấn đề gì không ạ. Nếu công ty cũ không chịu cho em nghỉ việc và k làm giấy tờ thì sao ạ. Em là nhân viên haken hợp đồng 1 năm. Mọi người chỉ giáo cho em với ạ. Em cảm ơn nhiều.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Em sang nhật tháng 1 năm nay với visa kỹ sư. Trong hợp đồng ghi là tự nghỉ việc thì thông báo trước 30 ngày , không có đền bù hay ràng buộc gì cả. Nay em phỏng vấn đậu công việc quản lý tts thì thủ tục nghỉ việc và xin visa mới như thế nào và có vấn đề gì không ạ. Nếu công ty cũ không chịu cho em nghỉ việc và k làm giấy tờ thì sao ạ. Em là nhân viên haken hợp đồng 1 năm. Mọi người chỉ giáo cho em với ạ. Em cảm ơn nhiều.
vụ này chắc nhờ @Admin rồi.
theo mình biết thì khi sang đây với visa kỹ sư. để chuyển được visa khác thì khó.
nếu có chuyển công ty thì vẫn phải dính tới lĩnh vực và bằng cấp của bạn

Luffy

Kohai Học Việc
vụ này chắc nhờ @Admin rồi.
theo mình biết thì khi sang đây với visa kỹ sư. để chuyển được visa khác thì khó.
nếu có chuyển công ty thì vẫn phải dính tới lĩnh vực và bằng cấp của bạn
mình cảm ơn ạ. công ty tiếp nhận mình nói có bằng jlpt là chuyển visa được nhưng mình sợ cty cũ k cấp các giấy tờ liên quan thì có sao k ạ

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Bạn cẩn thận nhé nếu bằng cấp về cơ khí , điện tử ...hay đại loại thế dù có JLPT thì cũng dễ bị trượt do lý do công việc không phù hợp với nghành học đấy bạn
Chúc bạn may mấn

Luffy

Kohai Học Việc
Bằng mình là cơ khí. Nếu cty cũ k chịu cho mình thôi việc thì sao ạ.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Bằng mình là cơ khí. Nếu cty cũ k chịu cho mình thôi việc thì sao ạ.
Bằng cơ khí( 技術) mà chuyển qua làm quản lý tts (人文知識) bạn xác định xin visa khó đấy nha , cân nhắc kĩ đi ko bỏ cty đấy xong rồi ko xin đc visa là bơ vơ đấy :D

Nếu bạn làm haken hợp đồng mà mới làm được mấy tháng đã bỏ thì khó đấy , khó cả chỗ cty nhận bạn và bên nyukan để gia hạn visa
Còn cty không chịu cho thôi việc thì cứ gửi đơn thôi việc qua bưu điện rồi lên báo với nyukan là ok !

Luffy

Kohai Học Việc
Cty tiếp nhận thì bảo là xin visa được ạ. Còn haken hiện tại thì hợp đồng có ghi nghỉ việc báo trước 1 tháng thì k có chuyện gì chứ ạ. Mới làm 4 tháng mà nghỉ đổi qua ngành nghề khác thì khó xin visa lắm ạ ?

Luffy

Kohai Học Việc
Visa hiện tại tới tháng 1/2018 ạ. Chọn sai con đường nên sửa sai càng sớm càng tốt ạ hihi. Mọi ng chỉ giáo dùm e.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Công việc có vất vả hay khác với lúc kí hợp đồng hay không mà phải bỏ giữa chừng vậy bạn
Nếu bạn tiếng tốt , bằng cấp dễ tìm việc thì tỉ lệ xét visa cũng cao hơn

Còn cty tiếp nhận nó cũng chỉ cbi giấy tờ rồi nộp lên nyukan cho mình thôi chứ có gì để bảo đảm được bạn đậu visa đâu :D
bạn mình cũng học cơ khí , tiếng nhật có n2 mà cũng từng bị trượt visa khi xin quản lý tts đấy

Chúc bạn may mắn

Luffy

Kohai Học Việc
Công việc có vất vả hay khác với lúc kí hợp đồng hay không mà phải bỏ giữa chừng vậy bạn
Nếu bạn tiếng tốt , bằng cấp dễ tìm việc thì tỉ lệ xét visa cũng cao hơn

Còn cty tiếp nhận nó cũng chỉ cbi giấy tờ rồi nộp lên nyukan cho mình thôi chứ có gì để bảo đảm được bạn đậu visa đâu :D
bạn mình cũng học cơ khí , tiếng nhật có n2 mà cũng từng bị trượt visa khi xin quản lý tts đấy

Chúc bạn may mắn
Đúng hợp đồng nhưng Mình bị đau dạ dày làm đêm mệt mỏi quá. Cty hiện tại có quyền k cho mình nghỉ và k cấp giấy tờ liên quan thì phải làm sao ạ

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Nếu cty ko chèn ép gì bạn thì bạn thử bàn bạc với cty do tình trạng sức khỏe xin đi làm ca ngày thôi , và đi khám sớm đi chứ ko phải cứ thích bỏ là kiếm được việc tốt hơn và xin được visa đâu

Còn bạn xác định bỏ thì lên báo với nyukan là nghỉ cty , cty ko cấp giấy nghỉ mình là được. Căng nữa thì lên trụ sở của trung tâm quản lý lao động thành phố b nhé.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Lúc nãy mình có trả lời bên topic kia rồi.
Nếu cty làm căng quá thì em có thể lên trung tâm 労働基準監督署 để họ can thiệp cho nhé.
Còn việc báo nghỉ trước 30 ngày là trên phương diện giấy tờ.
Có thể tình trạng nhân công của cty còn khan hiếm nên phải báo trước 2,3 tháng thậm chí là 6 tháng.
Không nên cư xử thái quá khi sự việc vẫn có thể giải quyết êm thấm hơn nhé. Dẫu sao nếu ko có cty hiện tại nhận mình thì mình cũng k thể sang Nhật đc mà đúng k? :)

Lý do sức khoẻ mà em nói,muốn nghỉ ngơi thì rất dễ. Em ra bệnh viện khám,lấy tờ giấy chứng nhận của bác sĩ rồi mang đến văn phòng cty báo cho tôi nghỉ 1 thời gian để dưỡng bệnh.
Thêm vào đó thì trong thời gian dưỡng bệnh em vẫn nhận được tiền trợ cấp từ bảo hiểm.

Chuyện xin đổi visa thì trg hợp ko xin đc & xin đc đều có.
Nếu bên cty quản lý tts có thể hỗ trợ em làm thủ tục & bản tường trình lý do tuyển dụng em hợp lý thì vẫn có khả năng.

Điểm trừ của em là làm ở cty hiện tại có vài tháng mà đã đổi việc thì sau này xin visa sẽ khó nhận đc visa dài hạn.Khả năng cao chỉ đc 1,2 năm thôi.

Luffy

Kohai Học Việc
Mình cảm ơn nhiều ạ. Mình cũng đang tác động tình cảm với công ty. Nếu không dc thì đành lên cục xin trợ giúp thui. Nếu nghỉ xong và k xin dc visa qltts thì khi hết visa mà gia hạn lại kĩ sư thì k thể ạ. Em cảm ơn.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình cảm ơn nhiều ạ. Mình cũng đang tác động tình cảm với công ty. Nếu không dc thì đành lên cục xin trợ giúp thui. Nếu nghỉ xong và k xin dc visa qltts thì khi hết visa mà gia hạn lại kĩ sư thì k thể ạ. Em cảm ơn.
Tất nhiên rồi bạn , xin nghỉ cty kia là mất tư cách visa kĩ sư rồi
Nếu qltns mà không được nữa thì chắc về thôi . Mà làm qltns cũng phải cần tiếng tốt cỡ N2 vì làm nhiều việc văn phòng cũng như thường xuyên gặp các cty Nhật mà nd quản lý đó bạn

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Đúng hợp đồng nhưng Mình bị đau dạ dày làm đêm mệt mỏi quá. Cty hiện tại có quyền k cho mình nghỉ và k cấp giấy tờ liên quan thì phải làm sao ạ
- Cty không có quyền ngăn cản bạn nghỉ việc nhưng lý do nghỉ của bạn không chính đáng, có thể xin không làm đêm vì lý do sức khỏe, nếu không sắp xếp được nhân sự mà bắt bạn phải làm đêm thì "nghỉ việc là chính đáng".
- Còn việc mới qua 4 tháng mà bỏ việc thì sẽ giống mình (8 tháng) không xin được visa dài hạn đâu.
- Trường hợp bạn xin chỗ mới với ngành nghề vẫn đúng là kỹ thuật viên vs hỗ trợ quản lý, phiên dịch cho TTS thì mình nghĩ gia hạn không vấn đề gì đâu, còn nếu chỉ là QL TTS thì khả năng cao là TẠCH.

Luffy

Kohai Học Việc
Tất nhiên rồi bạn , xin nghỉ cty kia là mất tư cách visa kĩ sư rồi
Nếu qltns mà không được nữa thì chắc về thôi . Mà làm qltns cũng phải cần tiếng tốt cỡ N2 vì làm nhiều việc văn phòng cũng như thường xuyên gặp các cty Nhật mà nd quản lý đó bạn
Em cảm ơn bác ạ.

Luffy

Kohai Học Việc
- Cty không có quyền ngăn cản bạn nghỉ việc nhưng lý do nghỉ của bạn không chính đáng, có thể xin không làm đêm vì lý do sức khỏe, nếu không sắp xếp được nhân sự mà bắt bạn phải làm đêm thì "nghỉ việc là chính đáng".
- Còn việc mới qua 4 tháng mà bỏ việc thì sẽ giống mình (8 tháng) không xin được visa dài hạn đâu.
- Trường hợp bạn xin chỗ mới với ngành nghề vẫn đúng là kỹ thuật viên vs hỗ trợ quản lý, phiên dịch cho TTS thì mình nghĩ gia hạn không vấn đề gì đâu, còn nếu chỉ là QL TTS thì khả năng cao là TẠCH.
Với lý do bệnh và công việc không phù hợp nữa thì ok ko ạ. Và nếu k thuyết phục được thì em ra bưu điện gửi taishokutodoke có ổn ko. Chọn sai con đường r nên nếu có ko xin dc visa kia chắc em về nước. Hoặc nếu chuyển qua du học thì có ổn k ạ. Em cảm ơn nhiều

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.