thuế thu nhập

Hidetoshi

Thành Viên Mới
Các admin cho em hỏi chút ạ...
Em mới làm cho sukiya đc 2 tháng mà mỗi tháng bị trừ đến gần 3sen tiền thuế thu nhập...:(
Em có đọc qua bài lấy lại được toàn bộ 4 năm không ạ hay chỉ lấy được của năm nay thôi ạ.
Chứ mới 2 tháng mà đã mất gần 6sen tiền thuế thì xót lắm. Mong sớm nhận dược câu trả lời của các senpai. Em xin cảm ơn ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Các admin cho em hỏi chút ạ...
Em mới làm cho sukiya đc 2 tháng mà mỗi tháng bị trừ đến gần 3sen tiền thuế thu nhập...:(
Em có đọc qua bài lấy lại được toàn bộ 4 năm không ạ hay chỉ lấy được của năm nay thôi ạ.
Chứ mới 2 tháng mà đã mất gần 6sen tiền thuế thì xót lắm. Mong sớm nhận dược câu trả lời của các senpai. Em xin cảm ơn ạ.
Nếu làm vào định kỳ hàng năm thì cứ đến tầm giữa tháng 2 ở các trụ sở hành chính 市役所 sẽ làm cho bạn.Còn muốn làm tổng hợp mấy năm thì phải lên tận sở thuế nơi bạn sinh sống để nói chuyện riêng với nhân viên tại đó.

huong.nguyen91

Kohai Học Việc
Nhân tiện bài viết về thuế, ad cho mình hỏi 1 vần đề là:
mình thấy các công ty có thực tập sinh bảo thục tập sinh gửi tiền về nhà bằng ngân hàng, sau đó lấy giấy biên lai nộp cho công ty để làm thủ tục giảm trừ gia cảnh gì đó. Thực sự thì mình không hiểu lắm về vấn đề này, mà cũng chẳng thấy công ty mình nói gì nên cũng khá nóng lòng! Rất mong dc sự chia sẻ của ad!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Nhân tiện bài viết về thuế, ad cho mình hỏi 1 vần đề là:
mình thấy các công ty có thực tập sinh bảo thục tập sinh gửi tiền về nhà bằng ngân hàng, sau đó lấy giấy biên lai nộp cho công ty để làm thủ tục giảm trừ gia cảnh gì đó. Thực sự thì mình không hiểu lắm về vấn đề này, mà cũng chẳng thấy công ty mình nói gì nên cũng khá nóng lòng! Rất mong dc sự chia sẻ của ad!
Tức là làm thủ tục chứng mình những ng trong gia đình ở VN đang phụ thuộc vào bạn.Như thế thì tiền thuế thu nhập cá nhân của bạn sẽ đc miễn.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
vậy bây giờ mình muốn làm thì phải bắt đầu từ đâu ah?
Mình chỉ biết sơ qua vì ko phải chuyên môn,và không có thời gian tìm hiểu.
Bạn nghe của bạn bè thì hỏi trực tiếp những người đó sẽ nhận được nguồn thông tin tốt hơn.
Và liên lạc về nghiệp đoàn ở VN đã đưa bạn sang để họ hỗ trợ làm thủ tục.

Nguyên bảo

Thành Viên Mới
Các bạn giúp mình với mình đi đơn hàng dọn nhà 1 năm,mà mỗi tháng mình bị trừ thuế thu nhập và thuế hưu trí hết 5man mình thấy cao quá,bạn nào biết đi 1 năm ở nhật đóng bao nhiêu % trên tổng thu nhập ko ạ giúp mình với

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Các bạn giúp mình với mình đi đơn hàng dọn nhà 1 năm,mà mỗi tháng mình bị trừ thuế thu nhập và thuế hưu trí hết 5man mình thấy cao quá,bạn nào biết đi 1 năm ở nhật đóng bao nhiêu % trên tổng thu nhập ko ạ giúp mình với
Bạn lương bnh mà trừ nhiều thế , mình 24 man cũng chỉ trừ gần 4 man thôi

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
vậy bây giờ mình muốn làm thì phải bắt đầu từ đâu ah?
bạn muốn giảm thuế thì cần phải có giấy chứng nhận chuyển tiền cho người nhà, banjc cần chuyển khoảng 15man/1 người/ 1 năm, với mỗi 1 người bạn chuyển tiền bạn sẽ được giảm 38man trên tổng thu nhập bị tính thuế,
ví dụ thu nhập 1 năm của bạn là 300 man, số tiền bị tính thuế là 192 man, số tiền thuế phải nộp là 192 x 5% = 9man 6
nếu bạn chuyển tiền cho 1 người thì số tiền thuế phải nộp là ( 192 - 38 ) x 5% =7m7,
2 người thì là (192 - 2x38) x 5%
từ đó số tiền thuế cư trú cũng giảm theo, bạn có thể tham khảo thêm cách tính thuế thu nhập tại đây
http://isempai.jp/cach-tinh-tien-thue-thu-nhap-ca-nhan-tai-nhat-ban/

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.