thủ tục xin visa gia đình

thiende

Kohai Học Việc
em chào ad.
em có một vấn đề như sau muốn hỏi ý kiến ad và mọi người có kinH nghiệm việc xin visa gia đình. em và bạn gái yêu nhau cũng dc 3 năm rôi hiện bọn em đang học chung trường tiếng tại sendai. sắp tới tháng 3 năm 2016 bạn em lên semon trước em. vì em sang sau nên e phải học 2 năm. bạn em đã phỏng vấn và đỗ trường shinsekan 申請館 treen tokyo. chúng em
đang dự định đăng ký kết hôn và xin visa gia đình cho em. để em đi làm. vk em đi học. xin ad tư vấn cho em xem trước tiên chúng em cần phải làm những thủ tục gì. và em có cần cắt visa du học hiện tại của em và về việt nam để vk em nộp đợn xin visa và bảo lãnh em quay lại không ạ. 1 vấn đề nữa là em nghe nói khu vực tokyo xin visa bảo lạnh vợ chồng khó khăn hơn ở những tỉnh khác đúng không ạ. xin ad và mọi người chia sẻ giúp đỡ. em xin cảm ơn.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
em chào ad.
em có một vấn đề như sau muốn hỏi ý kiến ad và mọi người có kinH nghiệm việc xin visa gia đình. em và bạn gái yêu nhau cũng dc 3 năm rôi hiện bọn em đang học chung trường tiếng tại sendai. sắp tới tháng 3 năm 2016 bạn em lên semon trước em. vì em sang sau nên e phải học 2 năm. bạn em đã phỏng vấn và đỗ trường shinsekan 申請館 treen tokyo. chúng em
đang dự định đăng ký kết hôn và xin visa gia đình cho em. để em đi làm. vk em đi học. xin ad tư vấn cho em xem trước tiên chúng em cần phải làm những thủ tục gì. và em có cần cắt visa du học hiện tại của em và về việt nam để vk em nộp đợn xin visa và bảo lãnh em quay lại không ạ. 1 vấn đề nữa là em nghe nói khu vực tokyo xin visa bảo lạnh vợ chồng khó khăn hơn ở những tỉnh khác đúng không ạ. xin ad và mọi người chia sẻ giúp đỡ. em xin cảm ơn.
Trước tiên 2 bạn phải đk kết hôn đã,nếu có dịp về VN thì đk ở VN sau đó đem dịch công chứng giấy chứng nhận đk kết hôn cầm sang để làm thủ tục chuyển đổi visa.
Nếu đk tại Nhật phải bảo gia đình đi xin hộ cho giấy chứng nhận độc thân và giấy khai sinh bản sao (dịch công chứng) rồi xin đk tại nơi sinh sống,sau đó mới đi xin đổi visa.
Nếu đk theo visa của vợ thì chồng sẽ phải huỷ visa cũ và theo visa của vợ (và ngược lại)
Xin chuyển đổi ko cần phải về nước (với đk visa còn hạn)

Xin ở đâu dễ ở đâu khó thì thông tin này cũng chỉ là lời đồn rỉ tai nhau của mọi người thôi.Nuykan ở đâu cũng đều làm việc theo quy tắc quy định sẵn rồi,nên mình cứ tuân thủ giấy tờ đúng hợp pháp thì chẳng lo.

thiende

Kohai Học Việc
Trước tiên 2 bạn phải đk kết hôn đã,nếu có dịp về VN thì đk ở VN sau đó đem dịch công chứng giấy chứng nhận đk kết hôn cầm sang để làm thủ tục chuyển đổi visa.
Nếu đk tại Nhật phải bảo gia đình đi xin hộ cho giấy chứng nhận độc thân và giấy khai sinh bản sao (dịch công chứng) rồi xin đk tại nơi sinh sống,sau đó mới đi xin đổi visa.
Nếu đk theo visa của vợ thì chồng sẽ phải huỷ visa cũ và theo visa của vợ (và ngược lại)
Xin chuyển đổi ko cần phải về nước (với đk visa còn hạn)

Xin ở đâu dễ ở đâu khó thì thông tin này cũng chỉ là lời đồn rỉ tai nhau của mọi người thôi.Nuykan ở đâu cũng đều làm việc theo quy tắc quy định sẵn rồi,nên mình cứ tuân thủ giấy tờ đúng hợp pháp thì chẳng lo.
e cảm ơn ad rất nhIều

cuadong

Thành Viên Mới
Các anh chị senpai có thể tư vấn giúp em được không ạ.
em hiện đang học thạc sĩ tại chibakodai vợ em thì đang học trường tiếng nhật tháng 3 năm nay vợ em tốt nghiệp, và em muốn chuyển visa của vợ em theo visa của em. Em đọc trên mạng thì thấy bảo nên viết lý do chuyển visa vào một tờ A4, nhưng không biết có mẫu cụ thể hoặc đại khái nào không ạ.
よろしくお願いします。

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
em hiện đang học thạc sĩ tại chibakodai vợ em thì đang học trường tiếng nhật tháng 3 năm nay vợ em tốt nghiệp, và em muốn chuyển visa của vợ em theo visa của em. Em đọc trên mạng thì thấy bảo nên viết lý do chuyển visa vào một tờ A4, nhưng không biết có mẫu cụ thể hoặc đại khái nào không ạ.
よろしくお願いします。
Chào bạn
Xin chuyển đổi cái này không khó khăn lắm đâu,vì bạn cũng đang học 修士 rồi thì lại càng đơn giản hơn so với những người học 学部 hoặc senmon.
Bạn hãy lên 入管 gần nơi mình sống và xin họ giấy tờ 在留資格変更 cho vợ bạn,visa vợ bạn sẽ đổi thành 家族滞在
Về giấy tờ cần thiết thì tham khảo ở link sau:
http://www.moj.go.jp/ONLINE/IMMIGRATION/ZAIRYU_HENKO/zairyu_henko10_20.html
sau khi chuẩn bị đầy đủ rồi thì cùng vợ lên 入管 để xin thủ tục nhé.

Nhớ rừng

Thành Viên Mới
Senpai ơi cho em hỏi chút được không ạ.
Em cũng có mục đích như chủ thớt. Nhưng 2 đứa em lại tốt nghiệp trường tiếng cùng đợt tháng 4 tới ở 2 khu vực khác nhau. Nếu người bảo lãnh chưa xin được visa trường senmon hay đại học trước khi người được bảo lãnh hết hạn visa cũ thì phải làm thế nào ạ.
Một vấn đề nữa của em là. Do là du học sinh thì chứng minh tài chính như thế nào để đủ điều kiện bảo lãnh ạ. Du học sinh không được phép đi làm nhiều nên để chứng minh có một khoản tiền khá nhiều trong tài khoản là rất khó. Vậy bọn em phải làm thế nào ạ.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ ạ.
Em cảm ơn rất nhiều ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
よろしくお願いします。
Sorry vì bây h mới để ý đến comment của bạn.
Không biết bạn đã xin chuyển visa cho vợ chưa?
Thực ra trong tờ xin chuyển đổi tư cách visa đó chính là lý do rồi,vì tôi cưới chồng tôi theo visa của chồng tôi :)
Nếu em viết thêm 1 tờ thư để ghi thêm lý do cụ thể cũng ok ko sao cả.
Nhưng tiêu đề tờ thư nhớ ghi đàng hoàng gửi cho ai.
Ví dụ như: 東京入国管理局 様

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Senpai ơi cho em hỏi chút được không ạ.
Em cũng có mục đích như chủ thớt. Nhưng 2 đứa em lại tốt nghiệp trường tiếng cùng đợt tháng 4 tới ở 2 khu vực khác nhau. Nếu người bảo lãnh chưa xin được visa trường senmon hay đại học trước khi người được bảo lãnh hết hạn visa cũ thì phải làm thế nào ạ.
Một vấn đề nữa của em là. Do là du học sinh thì chứng minh tài chính như thế nào để đủ điều kiện bảo lãnh ạ. Du học sinh không được phép đi làm nhiều nên để chứng minh có một khoản tiền khá nhiều trong tài khoản là rất khó. Vậy bọn em phải làm thế nào ạ.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ ạ.
Em cảm ơn rất nhiều ạ
Trường hợp người được bảo lãnh hết hạn visa cũ như em nói thì chỉ xin gia hạn được thêm tối đa 1 tháng dưới dạng 特定活動 với mục đích là ở lại chuẩn bị hành lý để về nước thôi.
Nếu đến lúc đó em vẫn chưa nhập được vào đại học thì vợ/chồng em phải về nước,chờ đến khi em có visa có thể bảo lãnh được mới quay lại Nhật theo tư cách gia đình được.
Thông thường du học sinh muốn bảo lãnh vợ/chồng qua đây phải chứng mình đc tài chính ổn định.Hoặc có 1 khoản tiền tiết kiệm trong tài khoản tương đối đủ để phục vụ cho việc sinh hoạt của cả 2 trong thời gian sinh sống tại Nhật.
Những người bạn quen biết của mình bảo lãnh cho vợ sang hồi xưa thì hầu hết đều nhận học bổng từ chính phủ,hoặc các tổ chức NGO khoảng 15man/tháng nên họ làm thủ tục bảo lãnh sang khá dễ dàng.
Cho nên những ai mà học trường senmon hoặc đại học tư thì việc chứng minh tài chính sẽ càng khó khăn hơn do học phí cao,để trang trải học phí của mọi người cũng là 1 vấn đề rồi.
Nếu trường em có văn phòng hỗ trợ du học sinh thì nên tham khảo thêm họ để nhận được lời khuyên tốt nhất nhé.

Nhớ rừng

Thành Viên Mới
Trường hợp người được bảo lãnh hết hạn visa cũ như em nói thì chỉ xin gia hạn được thêm tối đa 1 tháng dưới dạng 特定活動 với mục đích là ở lại chuẩn bị hành lý để về nước thôi.
Nếu đến lúc đó em vẫn chưa nhập được vào đại học thì vợ/chồng em phải về nước,chờ đến khi em có visa có thể bảo lãnh được mới quay lại Nhật theo tư cách gia đình được.
Thông thường du học sinh muốn bảo lãnh vợ/chồng qua đây phải chứng mình đc tài chính ổn định.Hoặc có 1 khoản tiền tiết kiệm trong tài khoản tương đối đủ để phục vụ cho việc sinh hoạt của cả 2 trong thời gian sinh sống tại Nhật.
Những người bạn quen biết của mình bảo lãnh cho vợ sang hồi xưa thì hầu hết đều nhận học bổng từ chính phủ,hoặc các tổ chức NGO khoảng 15man/tháng nên họ làm thủ tục bảo lãnh sang khá dễ dàng.
Cho nên những ai mà học trường senmon hoặc đại học tư thì việc chứng minh tài chính sẽ càng khó khăn hơn do học phí cao,để trang trải học phí của mọi người cũng là 1 vấn đề rồi.
Nếu trường em có văn phòng hỗ trợ du học sinh thì nên tham khảo thêm họ để nhận được lời khuyên tốt nhất nhé.
Vâng. Em cảm ơn anh/chị ạ!

Phung trinh

Thành Viên Mới
Ad cho e hỏi . trước e ở nhật mà không đóng thuế thu nhập. Bây giờ muốn quay lại theo visa gia đình với vợ. Thì có được không ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Ad cho e hỏi . trước e ở nhật mà không đóng thuế thu nhập. Bây giờ muốn quay lại theo visa gia đình với vợ. Thì có được không ạ
Ko đóng thuế nghĩa là sao?
Bạn có thu nhập riêng nhưng ko đóng?
Hay là tiền lương hàng tháng ko bị trừ thuế thu nhập?

Mình nghĩ thì ko sao đâu,vì họ xét chính là giấy tờ của Vợ bạn thôi,còn phần bạn chỉ cần ko có tiền sử tiền án phạm tội nào thì ok thôi. :)

Chúc thành công

Phung trinh

Thành Viên Mới
Trước e là tu nghiệp sinh mà công ty nó không đóng thuế thu nhập và thuế thị dân cho ý ad . E đi đúng 3 năm về nên không có tiền án gì ạ

xuân hậu

Thành Viên Mới
Dear admin,

Mình xin chia sẻ về tình trạng của mình mong được ad giúp đỡ.
Hiện tại mình đang đi làm theo diện kỹ sư ở Nhật, visa mình mới được công ty gia hạn thêm. Mình muốn cho vợ mình sang để sống cùng theo visa gia đình. Mình cũng muốn vợ mình có thể đi làm. Mình hỏi là thủ tục để đổi tư cách làm 28h/tuần thì vợ mình cần phải làm những gì. Mình nghe có người nói là vợ mình cần phải có chứng nhận làm việc ở một công ty bên VN thì mới chuyển được. Rất mong được giúp đỡ.

Cảm ơn nhiều!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Dear admin,

Mình xin chia sẻ về tình trạng của mình mong được ad giúp đỡ.
Hiện tại mình đang đi làm theo diện kỹ sư ở Nhật, visa mình mới được công ty gia hạn thêm. Mình muốn cho vợ mình sang để sống cùng theo visa gia đình. Mình cũng muốn vợ mình có thể đi làm. Mình hỏi là thủ tục để đổi tư cách làm 28h/tuần thì vợ mình cần phải làm những gì. Mình nghe có người nói là vợ mình cần phải có chứng nhận làm việc ở một công ty bên VN thì mới chuyển được. Rất mong được giúp đỡ.

Cảm ơn nhiều!
Ko có chuyện đó đâu bạn ạ.
Chỉ cần vợ bạn sang đc Nhật và đổi sang Visa gia đình (lệ thuộc) với bạn là xin được đi làm thêm 28h/tuần.
Ko cần phải đi làm ở công ty gì cả nhé :)

Ttduong

Thành Viên Mới
Chào add! Xin add giải đáp một số thắc mắc hộ mình.
Hiện tại mình đang là sinh viên trường tiếng ở tokyo Nhật. Tháng 1/2017 mình sẽ hết hạn visa vì visa mình chỉ có 1 năm 3 tháng mà đến tháng 3/2017 mới tốt nghiệp khoá học 1 năm 6 tháng. Trường mình thì ko xin visa cho phải tự túc.
Nhưng mình có ý định là sẽ kết hôn vs ny mình hiện đang làm điều dưỡng visa 1 năm 1 đi theo diện trao đổi 2 nước, đã ở Nhật làm việc đc 2 năm. Mình không biết liệu visa của ny mình sau khi 2 đứa kết hôn tại Nhật có thể bảo lãnh đc cho mình theo visa gia đình không?
Thứ 2 là nếu trường tiếng bắt buộc mình vào senmon nộp tiền học phí trước để gia hạn visa thì khi mình vào học chẳng may có bầu thì có đc bảo lưu không? Và mình có đc mời phụ huynh sang chăm con cho vài tháng đc ko?
Mong hồi đáp từ add! Mình xin cảm ơn!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Việc bạn có bảo lưu được ko thì nên hỏi trực tiếp văn phòng ở trường để có đc câu trả lời chính xác nhé.
Nếu học ở những trường tốt như công quốc lập thì bảo lưu là 100% ok.
Còn trường senmon thì mình ko rõ.

Về việc đổi visa thì bạn cần xác nhận lại visa của bạn trai bạn là visa gì? dạng kỹ thuật,kỹ sư hay là gì nữa?
Thu nhập hàng tháng có ổn định ko?
Có thể chi trả cho cuộc sống của 2 người ko?
Nếu đáp ứng đc nhu cầu trên thì xin đổi sang visa gia đình là có thể nhé :)
Mời cha mẹ sang kiểu thăm thân cũng ok :)

Huyền Trang

Thành Viên Mới
Ad cho e hỏi với. E hiện đang là học sinh trường tiếng. Chồng e đang học senmon. Giờ e muốn theo visa của chồng. Vậy e cần những giấy tờ gì ạ.
Thanks a.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Bây h 2 bạn cần phải có giấy tờ chứng nhận là vợ chồng đã.
Nhờ người ở VN đi dịch công chứng giấy đk kết hôn rồi gửi sang.
Sau đó thì chồng bạn cũng cần phải có 1 số dư nhất định trong tài khoản.

Có đc 2 cái trên rồi thì chuẩn bị 1 vài thứ như giấy chứng nhận là học sinh của trg senmon của chồng bạn. v.v..
在学証明書
成績証明書
通帳のコピー
残高証明書
Ảnh 3x4 của bạn.
passport của cả 2 người.

Rồi đến sở nhập quốc khu vực bạn đang sống xin làm thủ tục 在留資格変更

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.