Hỏi Thắc mắc về visa đi Mỹ

kazenokami

Thành Viên Mới
Chào cả nhà,
Mình hiện là kỹ sư CNTT đang làm việc tại Nhật Bản.
Dự định trong tháng 5 tới này mình sẽ chuyển việc, ->trong thời gian trống giữa 2 công việc, mình dự định làm một chuyến du lịch qua Mỹ, tiện thăm gia đình, họ hàng bên đó.

Nên có một chút thắc mắc về công tác giữa lãnh sự quán Mỹ ở Nhật và cục XNC Nhật.
Trong hồ sơ chuẩn bị, mình thấy cần có bản sao kê lương 6 tháng gần nhất, hoặc giấy xác nhận của cty , không biết làm thế chỉ để chứng mình tài chính, hay để họ kiểm tra công việc hiện tại của mình vậy.
Có vài trường hợp dưới có thể xảy ra, mong mọi người giải đáp giúp nhé.
+ Trong khoảng thời gian đợi kết quả visa, mình kết thúc hợp đồng với công ty cũ, nhưng chưa ký hợp đồng với cty mới.
+ Hoặc giấy xác nhận công ty A, nhưng thời điểm xuất cảnh mình đã là nhân viên công ty B.

Mấy trường hợp kể trên có ảnh hưởng hay bị làm khó không nhỉ.
Để biết đường mình hoãn 1 trong 2 việc lại, đỡ xảy ra những rắc rối không đáng có.

Mong nhận được sự chia sẻ từ cả nhà.
Chân thành cảm ơn.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào cả nhà,
Mình hiện là kỹ sư CNTT đang làm việc tại Nhật Bản.
Dự định trong tháng 5 tới này mình sẽ chuyển việc, ->trong thời gian trống giữa 2 công việc, mình dự định làm một chuyến du lịch qua Mỹ, tiện thăm gia đình, họ hàng bên đó.

Nên có một chút thắc mắc về công tác giữa lãnh sự quán Mỹ ở Nhật và cục XNC Nhật.
Trong hồ sơ chuẩn bị, mình thấy cần có bản sao kê lương 6 tháng gần nhất, hoặc giấy xác nhận của cty , không biết làm thế chỉ để chứng mình tài chính, hay để họ kiểm tra công việc hiện tại của mình vậy.
Có vài trường hợp dưới có thể xảy ra, mong mọi người giải đáp giúp nhé.
+ Trong khoảng thời gian đợi kết quả visa, mình kết thúc hợp đồng với công ty cũ, nhưng chưa ký hợp đồng với cty mới.
+ Hoặc giấy xác nhận công ty A, nhưng thời điểm xuất cảnh mình đã là nhân viên công ty B.

Mấy trường hợp kể trên có ảnh hưởng hay bị làm khó không nhỉ.
Để biết đường mình hoãn 1 trong 2 việc lại, đỡ xảy ra những rắc rối không đáng có.

Mong nhận được sự chia sẻ từ cả nhà.
Chân thành cảm ơn.
Trước đây cũng có 1 bạn hỏi về visa mỹ ở topic này:
http://isempai.jp/forum/index.php?threads/xin-visa-di-my-tu-nhat.282/

Về trường hợp của bạn thì mình nghĩ ko sao đâu (ý kiến cá nhân)
Vì thứ nhất đây là visa du lịch ko to tát gì cả,ko phải là dạng định cư.
Tiếp đó là họ chỉ xem tư cách visa hiện tại của bạn là gì,thì hiện tại visa của bạn là kỹ sư rồi.
Và trước khi đi thì còn phải phỏng vấn ở đại sứ quán nữa,khi đó cứ nói rằng tôi đang là kỹ sư của công ty ABC.
Chỉ cần được cấp visa rồi thì bạn đi du lịch Mỹ thoải mái thôi,cho dù khi đó bạn đang đi xin việc mới.

Tieu Tinh

Thành Viên Mới
Mọi người cho mình hỏi nếu là du học sinh ,muốn xin visa du lich Mỹ thì chứng minh tài chính như thế nào ạ.? Có đòi hỏi nhiều không vậy? Cám ơn nhiều ạ

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.