Help! Rớt tư cách lưu trú

Thanh umeboshi

Kohai Học Việc
Sempai ơi. Làm ơn cho e hỏi xíu. E là tu nghiệp sinh về nước tháng 7.2017 có n2 có khai bằng đh ngành tiếng nhật.tháng 11.2017 e có nộp cục xin tư cách phiên dịch cho CTY thực phẩm nhưng bị đánh rớt do nộp n3, CTY Nhật có vấn đề về lương và giải thích công việc k rõ ràng... giờ e muốn nộp đi phiên dịch cho cty haken k biết có ổn k ạ? E có bảng lí do cục đánh rớt và đầy đủ giấy tờ. đi phiên dịch cho cty haken k biết có giúp được hồ sơ cho mình k ạ?hay nên đi nghiệp đoàn?, các sempai chỉ giúp e với,e cám ơn ạ...

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Sempai ơi. Làm ơn cho e hỏi xíu. E là tu nghiệp sinh về nước tháng 7.2017 có n2 có khai bằng đh ngành tiếng nhật.tháng 11.2017 e có nộp cục xin tư cách phiên dịch cho CTY thực phẩm nhưng bị đánh rớt do nộp n3, CTY Nhật có vấn đề về lương và giải thích công việc k rõ ràng... giờ e muốn nộp đi phiên dịch cho cty haken k biết có ổn k ạ? E có bảng lí do cục đánh rớt và đầy đủ giấy tờ. đi phiên dịch cho cty haken k biết có giúp được hồ sơ cho mình k ạ?hay nên đi nghiệp đoàn?, các sempai chỉ giúp e với,e cám ơn ạ...
E nói xin vào haken hay nghiệp đoàn thì cũng như nhau thôi, người ta chịu nhận e, chịu trách nhiệm xin visa cho e là dc thôi. còn e tự xin khi chưa có hợp đồng, cty cũng không đứng ra bảo lãnh xin cho thì họ lấy gì đảm bảo để cấp visa cho e huống chi e có N2 mà lại đi nộp N3 làm phiên dịch( thử hỏi N3 thì khả năng phiên dịch dc bnhieu)

Thanh umeboshi

Kohai Học Việc
E nói xin vào haken hay nghiệp đoàn thì cũng như nhau thôi, người ta chịu nhận e, chịu trách nhiệm xin visa cho e là dc thôi. còn e tự xin khi chưa có hợp đồng, cty cũng không đứng ra bảo lãnh xin cho thì họ lấy gì đảm bảo để cấp visa cho e huống chi e có N2 mà lại đi nộp N3 làm phiên dịch( thử hỏi N3 thì khả năng phiên dịch dc bnhieu)
Dạ vâng. Là hồi lúc trước e k phải tự nộp mà nộp qua 1 CTY xklđ phái cử ở VN .e phỏng vấn đậu rồi nộp hồ sơ. Nhưng đó bằng n2 chưa về nên đành nộp n3 với bằng đh. CTY bên Nhật nhận e có vấn đề về lương, hợp đồng k rõ ràng công việc nên cục đánh rớt ạ. Giờ e xin lại nghiệp đoàn k biết họ giúp e được không?e có cần thuê luật sư để giải trình hồ sơ k ạ?

Thanh umeboshi

Kohai Học Việc
Rớt tư cách rồi nên đi đâu nộp hồ sơ cũng bị k nhận ạ.mọi người có biết về CTY haken hirayama k? Họ bảo PV rồi giúp đc e hồ sơ. E nên đi nghiệp đoàn hay haken ạ?

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Nếu là PD thì xin ở nghiệp đoàn sẽ có khả năng đậu visa cao hơn haken thì tính lâu dài và ổn định trong công việc
Bạn cứ thử xem , nếu cục yêu cầu giải trình thì lúc đó soudan với bên nghiệp đoàn hoặc haken nhận bạn rồi giải trình rõ ràng thì mình nghĩ cơ hội vẫn còn mà

Thanh umeboshi

Kohai Học Việc
E mới rớt hồi tháng 3.2018 giờ nộp lại có cần thuê luật sư k ạ. E vẫn thấy lo lắm

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Bạn lại nghĩ ông luật sư thần thánh quá rồi , nếu bên nghiệp đoàn thì họ có đủ kinh nghiệm làm mấy vụ giải trình này rồi nên cứ yên tâm

Thanh umeboshi

Kohai Học Việc
Còn nếu đi bên phái cử có ổn k a? họ giúp mình đc k a, vì người thân e ở Tokyo nên e muốn đi gần vùng đó, CTY săn việc làm UJM . Có cần chờ 6 tháng nộp lại cục k a? E chưa có kinh nghiệm...sempai sống ở Nhật lâu nên chỉ giúp e với. E xin cám ơn ạ

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Còn nếu đi bên phái cử có ổn k a? họ giúp mình đc k a, vì người thân e ở Tokyo nên e muốn đi gần vùng đó, CTY săn việc làm UJM . Có cần chờ 6 tháng nộp lại cục k a? E chưa có kinh nghiệm...sempai sống ở Nhật lâu nên chỉ giúp e với. E xin cám ơn ạ
Mình hay thấy các bạn kĩ sư làm qua haken thôi chứ phiên dịch thì ít sao đó , tại vì đặc thù haken là chuyển chỗ làm nhiều nên mình nghĩ xét về tính ổn định sẽ ko cao
Còn ko cần chờ 6 tháng để nộp lại cục , a bạn mình cũng trượt xong 3 tháng sau nộp lại vẫn đỗ tư các nên lần này b chuẩn bị giấy tờ đầy đủ xíu là ok

Thanh umeboshi

Kohai Học Việc
Sempai ơi ví dụ mình trượt tư cách lí do là do CTY đó k trình bày rõ nội dung công việc, giấy rớt bảo công việc k có tính lâu dài ổn định, lúc nộp chỉ nộp n3... mà giờ 2 tháng sau CTY thuê đc luật sư rồi kêu mình 申請 tư cách một lần nữa, e cũng có n2 rồi... liệu có nên nộp cục thêm 1 lần nữa k ạ? Tỉ lệ đậu cao k ạ?
Nghe mọi người nói rớt 1 lần mà CTY nộp lại thì tỉ lệ k cao, lần 2 này rớt nữa sẽ bị lưu sổ đen của cục phải k ạ?
Em cám ơn sempai, mong sempai giải đáp giúp e với, vì e k biết hỏi ai.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Nhưng mình cũng ko rõ cty bạn nộp thế nào nên ko thể nói trước được , còn việc trượt 1 lần rồi nộp lại chính cty đó thì vẫn đậu visa được bình thường sau khi sửa , bổ sung hồ sơ nhé b

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.