Hỏi Muốn chuyển việc

Tuong huy

Thành Viên Mới
Chào mọi người!
Em mới sang nhật hơn 2 tháng visa kĩ sư. Do cty có hành động bạo lực với em. Em nói với cty là muốn nghĩ việc với lí do là bị sợ hãi không thể làm tiếp. Thực chất là em lấy lí do để chuyển việc nhưng Cty nói nếu không thể làm việc được nữa thì nó đưa ra sân bay ngay lập tức. Không cần đến 1 tháng đúng theo luật. Như vậy cho em hỏi cty có quyền bắt mình về nước không ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào mọi người!
Em mới sang nhật hơn 2 tháng visa kĩ sư. Do cty có hành động bạo lực với em. Em nói với cty là muốn nghĩ việc với lí do là bị sợ hãi không thể làm tiếp. Thực chất là em lấy lí do để chuyển việc nhưng Cty nói nếu không thể làm việc được nữa thì nó đưa ra sân bay ngay lập tức. Không cần đến 1 tháng đúng theo luật. Như vậy cho em hỏi cty có quyền bắt mình về nước không ạ.
Công ty không có quyền bắt em về nước,họ chỉ có thể báo lên cục xuất nhập cảnh để hủy tư cách visa của em thôi.

Trường hợp họ đưa em ra sân bay mà em không thể kháng cự được thì cứ đi vào làm thủ tục,1 lát sau đi ra nói với nhân viên ở sân bay là có việc gấp cần quay lại.
Lưu ý là nếu làm thủ tục xuất cảnh thì phải điền vào giấy xin cho quay lại Nhật (tham khảo ở bài viết sau)
http://isempai.jp/thu-tuc-phai-lam-truoc-khi-ve-viet-nam-choi/

Còn nếu em xin nghỉ việc được rồi thì cần phải lên thông báo cho cục xuất nhập cảnh địa phương trong vòng 2 tuần để họ đổi cho sang dạng visa đi xin việc ngắn hạn tại Nhật.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.