Hỏi Kỹ sư chuyển việc tại Nhật Bản

Mình có nên nghỉ việc không?

• Nên

Bình chọn: 1 50.0%
  • Không nên

Bình chọn: 1 50.0%

• Số thành viên bình chọn
    2

Lam Nam

Thành Viên Mới
Mình có vấn đề này rất mong Ad cũng như những ai có kinh nghiệm vào giải đáp giúp mình nhé!
Tính đến bây giờ mình sang nhật được 9 tháng rồi, visa của mình là visa kỹ sư thiết kế 3D gia hạn 1 năm một. Trong buổi phỏng vấn xin việc thì giám đốc có nói là có thể làm việc khoảng 3 năm sau đó về Việt Nam làm việc không, mình trả lời là tối thiểu là 3 năm (Mọi người có thể hiểu là mình đồng ý cũng được).
Khi sang đến bên này, theo như mình thấy, giám đốc đối xử với mình cũng khá là tốt, không có chuyện chửi mắng hay gì cả. Còn về phía trưởng phòng của mình, hồi đầu thì không sao nhưng dần dần bắt đầu có thái độ khinh thường người Việt Nam.
Và thêm nữa,công việc hiện tại của mình đang là lắp ráp máy ( thực ra công việc cũng không có gì nặng nhọc cả ), nhưng đến khi mình hỏi là khi nào thì tôi được làm thiết kế thì mấy ông ấy bảo, từ từ đã, và cho mình vẽ khung nhôm và tấm nhựa máy ( cái này chẳng cần học thì ai cũng làm được )

Và một trong những lý do quan trọng nhất khiến mình có ý định xin nghỉ việc ở đây là, mình thực sự muốn ở lại nhật lâu dài, và mình có ý định kết hôn, đưa cả cô ấy sang đây.

Mình biết mình đã có lời hứa với giám đốc khi phỏng vấn xin việc, có lẽ việc mình xin nghỉ việc ở đây cũng có một phần lỗi của mình, nhưng thực sự hiện giờ lên công ty làm việc mình thấy rất áp lực, áp lực k phải vì công việc mà là một phần cách trưởng phòng đối xử với mình, một phần mình rất khó để nói dối ( công ty hay hỏi mình là có lẽ tầm hơn 2 năm nữa là về việt nam nhỉ ).

Mọi người tư vấn xem liệu mình có nên xin nghỉ việc không. Về hợp đồng của mình, tuy là nghe có vẻ như sang đây đào tạo có thời hạn, nhưng khi sang đây thì mình vẫn mất phí xuất cảnh như thường 7000USD ( cũng là một cái khiến mình nghĩ tại sao mang người ta sang đây đào tạo, nhưng lại mất chi phí rất cao, mà bắt người ta về có thời hạn ), và hợp đồng thì không hề có ràng buộc nào về việc sau 3 năm mình phải về nước, tất cả chỉ là trên lời nói thôi. Hợp đồng của mình có ghi hợp đồng sẽ được gia hạn sau 1 năm nếu cả 2 cùng có nguyện vọng tiếp tục làm việc với nhau.

Vậy theo mọi người mình có thể nghỉ việc được không? Công ty có thể gây khó dễ gì cho mình không?

Cảm ơn mọi người đã đọc, dài quá :D

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Cũng mất tới 7000 thì cũng ko cần đặt tình nghĩa vào đây đâu bạn :D
Nếu đủ năng lực và tiếng Nhật thì chuyển thôi , họ ko thể làm khó gì được bạn đâu nên yên tâm

Lam Nam

Thành Viên Mới
Cũng mất tới 7000 thì cũng ko cần đặt tình nghĩa vào đây đâu bạn :D
Nếu đủ năng lực và tiếng Nhật thì chuyển thôi , họ ko thể làm khó gì được bạn đâu nên yên tâm
Vậy cho mình hỏi thêm, visa của mình đang chỉ là 1 năm thôi, và giờ mình ở bên này được 9 tháng rồi, vậy mình nên làm như thế nào:
- Đợi lần gia hạn visa tiếp theo rồi xin nghỉ ( Nhưng có khả năng lần ký hợp đồng tiếp theo sẽ là hợp đồng ràng buộc, mình chỉ nghĩ thế thôi =)))) )
- Mình xin nghỉ ngay từ bây giờ, thì trừ đi 1 tháng làm việc tại công ty sau khi nộp đơn tức là visa của mình chỉ còn hạn 2 tháng.
Mình có đọc trên mạng là xin visa tị nạn được 6 tháng, và trong thời gian này phải xin được một công việc nào đó nếu không muốn bị buộc về nước. Ad tư vấn giúp mình với.

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Visa kĩ sư thì bỏ ngay cái ý nghĩ tỵ nạn đi. Chẳng khác nào đang làm trưởng phòng bỏ đi ăn xin. Xin visa thì phải có công việc phù hợp với bằng cấp đã có bên Việt Nam, giờ b nghỉ việc mà ko xin dc việc mới trước khi visa hết hạn thì sao xin dc visa. Nghe b kể thì cty cũng ko đến nỗi nào, còn cái thằng trưởng phòng gì gì đó quan tâm làm gì. Có 1 cách cho nó ngậm miệng lại là cố gắng học, cố gắng làm khi b giỏi chẳng thằng nào dám khinh b cả còn khi mình sống ở đất nc người ta, cty người ta, giao tiếp bằng ngôn ngữ của người ta mà lại làm ko dc việc, giao tiếp chắc chắn ko như người Nhật rồi, vậy thì chẳng lấy gì bắt ngta tôn trọng cả.
Lời khuyên chân thành nhé:
Nếu tiếng b tốt, tay nghề b tốt thì có thể chuyển việc vô tư vì cái nghề vẽ cad cam bên này lương tương đối cao. Còn nếu tiếng còn hạn chế thì visa 3thang b sẽ gặp nhiều khó khăn đấy. Lý thuyết thì ai cũng hiểu, cũng vẽ ra dc nhưng thực tế nó xa vời lắm. Suy nghĩ kĩ nhá

Lam Nam

Thành Viên Mới
Visa kĩ sư thì bỏ ngay cái ý nghĩ tỵ nạn đi. Chẳng khác nào đang làm trưởng phòng bỏ đi ăn xin. Xin visa thì phải có công việc phù hợp với bằng cấp đã có bên Việt Nam, giờ b nghỉ việc mà ko xin dc việc mới trước khi visa hết hạn thì sao xin dc visa. Nghe b kể thì cty cũng ko đến nỗi nào, còn cái thằng trưởng phòng gì gì đó quan tâm làm gì. Có 1 cách cho nó ngậm miệng lại là cố gắng học, cố gắng làm khi b giỏi chẳng thằng nào dám khinh b cả còn khi mình sống ở đất nc người ta, cty người ta, giao tiếp bằng ngôn ngữ của người ta mà lại làm ko dc việc, giao tiếp chắc chắn ko như người Nhật rồi, vậy thì chẳng lấy gì bắt ngta tôn trọng cả.
Lời khuyên chân thành nhé:
Nếu tiếng b tốt, tay nghề b tốt thì có thể chuyển việc vô tư vì cái nghề vẽ cad cam bên này lương tương đối cao. Còn nếu tiếng còn hạn chế thì visa 3thang b sẽ gặp nhiều khó khăn đấy. Lý thuyết thì ai cũng hiểu, cũng vẽ ra dc nhưng thực tế nó xa vời lắm. Suy nghĩ kĩ nhá
Cảm ơn đã góp ý, mình sẽ cân nhắc

Minh nhật

Thành Viên Mới
Cho mình hỏi mình đang là visa kỹ sư 3 năm mình học semon bên nhật học ngành CAD giờ mình đang làm với nội dung công việc trên giấy tờ là thiết kế khuôn mẫu. Mình đang có ý định xin chuyển việc nhưng với việc mới trên giấy tờ là đọc bản thiết kế nvay có hợp với bằng semon của mình k ạ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.