Help! Hướng dẫn lấy lại tiền thuế thu nhập tại Nhật Bản

Công Hậu

Thành Viên Mới
Chào các sempai, hiện nay mình đã nhận được giấy để điều chỉnh thuế thu nhập, sau đây mình có những thắc mắc mong được các sempai giải đáp :

1) Trong phần điền thông tin người phụ thuộc có mục điền my number, người thân mình hiện ở Việt Nam nhưng trong giấy hướng dẫn công ty mình có bảo nếu không có my number thì không giải quyết được.

2) Mình đã có giấy chuyển tiền từ ngân hàng cho người thân, nhưng mình ở Nhật và người thân ở Việt Nam, có thể scan bản sao giấy khai sinh gửi qua mail để mình in ra nộp cùng với giấy chuyển tiền được không ?

3) Người thân mình có cần phải làm giấy chứng minh thu nhập thấp, rồi gửi cho em không ? Từ VN mà làm giấy tờ gửi tới Nhật chắc muộn mất, ngày 16/11 là công ty em đến hạn nộp rồi ạ.

Xin chân thành cảm ơn !

Alibaba

Thành Viên Mới
Chào các sempai, hiện nay mình đã nhận được giấy để điều chỉnh thuế thu nhập, sau đây mình có những thắc mắc mong được các sempai giải đáp :

1) Trong phần điền thông tin người phụ thuộc có mục điền my number, người thân mình hiện ở Việt Nam nhưng trong giấy hướng dẫn công ty mình có bảo nếu không có my number thì không giải quyết được.

2) Mình đã có giấy chuyển tiền từ ngân hàng cho người thân, nhưng mình ở Nhật và người thân ở Việt Nam, có thể scan bản sao giấy khai sinh gửi qua mail để mình in ra nộp cùng với giấy chuyển tiền được không ?

3) Người thân mình có cần phải làm giấy chứng minh thu nhập thấp, rồi gửi cho em không ? Từ VN mà làm giấy tờ gửi tới Nhật chắc muộn mất, ngày 16/11 là công ty em đến hạn nộp rồi ạ.

Xin chân thành cảm ơn !
Chào bạn!
Năm ngoái mình cũng có làm thủ tục xin giảm thuế do có người phụ dưỡng nên mình chia sẻ, nếu thấy có ích bạn tham khảo nhé.
Người phụ thuộc không có my number thì không phải điền bạn ạ.
Cái này mình đã hỏi trực tiếp cục thuế & được trả lời như vậy.
Còn ở công ty, bạn giải thích rằng ở Việt Nam không sử dụng my number chắc họ sẽ hiểu thôi.

2) Mình đã có giấy chuyển tiền từ ngân hàng cho người thân, nhưng mình ở Nhật và người thân ở Việt Nam, có thể scan bản sao giấy khai sinh gửi qua mail để mình in ra nộp cùng với giấy chuyển tiền được không
→ Giấy chứng nhận chuyển tiền cần ộp kèm Giấy khai sinh & Sổ hộ khẩu bản tiếng Việt & bản dịch ( bản dịch không cần dấu nên bạn có thể tự dịch hoặc nhờ người dịch hộ OK)
Bản tiếng Việt bạn nhờ ở nhà gửi mail qua cho.

Xin hoàn thuế do có người phụ dưỡng bạn có thể nhờ công ty làm hộ hoặc tự lên cục thuế để nộp ( trong vòng 5 năm vẫn có thể xin hoàn lại).
Năm2017 bạn không kịp nộp thì năm 2018 hoặc các năm sau ,
trong khoảng giữa tháng 2~ giữa tháng 3 bạn lên cục thuế nộp nhé!
Không cần phải làm giấy chứng minh thu nhập của người thân, chỉ cần bạn gửi khoảng 20man/ 1 năm trở lên là họ xét cho rồi bạn ạ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.