Học tập Học tập và hành nghề luật ở Nhật Bản

tvhltvhl1

Thành Viên Mới
Xin chào các bạn,
Mình là cử nhân luật và đang học cao học luật ở Việt Nam. Hiện tại mình đang có dự định du học Nhật về luật và hành nghề luật ở Nhật.
Trường hợp của mình, mình dự tính lấy bằng thạc sĩ (LLM) ở Việt Nam xong sẽ sang Nhật học trường tiếng 2 năm sau đó tham gia một khóa đào tạo về Luật ở Nhật để xin việc ở Nhật.
Qua tìm hiểu mình nhận thấy rằng, để làm nghề luật ở Nhật thì học đại học ở Nhật là chưa đủ (vẫn nặng lý thuyết, thiếu tính thực tiễn), học Thạc sĩ luật thì lại chuyên sâu về một lĩnh vực nhỏ (chưa chắc là cần thiết, hơn nữa độ khó của chương trình này cũng cao, muốn theo chương trình này mình cần thời gian khá nhiều để chuẩn bị, thời gian cũng là thứ mình thiếu vì mình quyết định đi Nhật hơi muộn).
Qua một số báo cáo, mình biết được từ năm 2004 ở Nhật xuất hiện các trường luật (bên cạnh khoa Luật tại các trường đại học) có đào tạo 2-3 năm và cấp bằng Juris doctor (J.D) cho người đã tốt nghiệp đại học Luật.
Mình có một số thắc mắc sau mong được các bạn giải đáp:
- Không biết hiện nay việc đào tạo (điều kiện đầu vào, quy trình đào tạo, học phí...) và cấp bằng J.D ở Nhật như thế nào?
- Danh sách các trường đào tạo và cấp bằng này có thể tìm ở đâu (mình GG search không ra, nếu bạn nào search ra xin cho mình link)?
- Bên cạnh bằng J.D thì còn hình thức đào tạo hay khóa học ngắn hạn nào về Luật không?
Ngoài ra, mình hi vọng được các bạn có kinh nghiệm nhiều năm sinh sống và làm việc ở Nhật chia sẻ về việc học luật và hành nghề luật ở Nhật.
Mong sớm nhận được hồi đáp của các bạn!!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình không học về Luật nhưng nếu bạn học 2 năm trường tiếng rồi học thạc sĩ bằng tiếng Nhật thì gần như là không thể đâu , chứ không nói gì đến mai sau đi xin việc được .
Hiện nay các nghành nghề mà người nước ngoài nói chung và ng Việt nói riêng xin việc ở Nhật thường là về kĩ thuật ( điện tử . cơ khí .. ) , phiên dịch , văn phòng , ... chứ nghề đặc thù như luật sư mình nghĩ không phải khó mà là rất khó đấy .

tvhltvhl1

Thành Viên Mới
Mình không học về Luật nhưng nếu bạn học 2 năm trường tiếng rồi học thạc sĩ bằng tiếng Nhật thì gần như là không thể đâu , chứ không nói gì đến mai sau đi xin việc được .
Hiện nay các nghành nghề mà người nước ngoài nói chung và ng Việt nói riêng xin việc ở Nhật thường là về kĩ thuật ( điện tử . cơ khí .. ) , phiên dịch , văn phòng , ... chứ nghề đặc thù như luật sư mình nghĩ không phải khó mà là rất khó đấy .
Uhm, mình biết không làm luật sư nổi rồi :") khoảng cách về học thuật thì có thể chứ ngôn ngữ thì cực khó. Hơn nữa muốn làm luật sư, thẩm phán hay kiểm sát viên thì còn phải trải qua khóa học riêng và để đậu vào cũng như tốt nghiệp khóa này rất khó.
Nghề luật là nói chung các các nghề liên quan đến pháp luật, ví dụ: tư vấn viên pháp luật, chuyên viên pháp lý, nhân viên trong các công ty luật, hay trợ lý luật sư,...
P/s: có thể bạn có chút nhầm lẫn, ở trên mình có nói là đang học bằng LLM ở Việt Nam rồi, cộng với một số lý do nên khi sang đó mình không học LLM nữa mà học J.D. Gửi đến bạn!!

Sửa lần cuối:

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Uhm, mình biết không làm luật sư nổi rồi :") khoảng cách về học thuật thì có thể chứ ngôn ngữ thì cực khó. Hơn nữa muốn làm luật sư, thẩm phán hay kiểm sát viên thì còn phải trải qua khóa học riêng và để đậu vào cũng như tốt nghiệp khóa này rất khó.
Nghề luật là nói chung các các nghề liên quan đến pháp luật, ví dụ: tư vấn viên pháp luật, chuyên viên pháp lý, nhân viên trong các công ty luật, hay trợ lý luật sư,...
P/s: có thể bạn có chút nhầm lẫn, ở trên mình có nói là đang học bằng LLM ở Việt Nam rồi, cộng với một số lý do nên khi sang đó mình không học LLM nữa mà học J.D. Gửi đến bạn!!
Nói chung nghề liên quan đến luật hơi đặc thù do phải tư vấn và làm trên giấy tờ nhiều nên dù có học trường tiếng 2 năm xong thì mình nghĩ cũng ko làm được đâu , mình học đại học bên Nhật xong đi làm còn thấy vật vã lắm mà làm kĩ sư còn đỡ đấy .

tvhltvhl1

Thành Viên Mới
Nói chung nghề liên quan đến luật hơi đặc thù do phải tư vấn và làm trên giấy tờ nhiều nên dù có học trường tiếng 2 năm xong thì mình nghĩ cũng ko làm được đâu , mình học đại học bên Nhật xong đi làm còn thấy vật vã lắm mà làm kĩ sư còn đỡ đấy .
Tư vấn lơ mơ đi tù á chớ :"(( Mình cũng đắn đo lắm !
Mình tính xong 2 năm tiếng sẽ học thêm 2 năm lấy J.D nữa mới nghĩ đến chuyện kiếm việc.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.