Help! 正社員 hay 派遣

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
Xin chào mọi người, vẫn là mình hôm trước đăng bài hỏi về vấn đề lương của kĩ sư đây, đến hôm nay thì mình không thể đàm phán được với công ty và bắt buộc phải kí với công ty vì visa mình đến tuần sau là đã hết hạn rồi . Việc gia hạn visa mình nhờ qua luật sư thông qua nghiệp đoàn đưa mình sang đây nên mình quá bị động và không thể làm được gì. Nên mình sẽ kí hợp đồng để sau khi có visa sẽ chuyển việc. Vấn để mình hỏi ở đây đó là thực sự mình nghĩ có lẽ mình làm việc theo haken chứ không phải là seishain hoặc keiyakuin, vì hàng tháng gần đây mình mới phát hiện công ty minh đều chuyển cho bên nghiệp đoàn đưa mình sang 6 man, hợp đồng mới mà mình bị ép kí này cũng là bên nghiệp đoàn đó soạn thảo, hơn nữa khi mình tỏ thái độ không kí hợp đồng mới thì lão nghiệp đoàn rất tức giận và dọa dẫm các kiểu, và kể cả việc gia hạn visa bên nghiệp đoàn cũng tỏ ý muốn can thiệp vào rất nhiều. Do đó mình muốn nhờ các senpai đi trước xét lại xem có đúng như những gì mình suy nghĩ không ?
Thứ hai là bây h nếu mình muốn nghỉ việc thì nộp đơn xin nghỉ việc ở công ty mình đang làm hay nộp cho nghiệp đoàn vì thực sự mình ko chắc mình là haken hay keiyakuin (Mình có đăng tải hợp đồng và trong hợp đồng không hề ghi). Và nếu xin nghỉ có bị ràng buộc gì bởi hợp đồng không (đến lúc mình xinh nghỉ sẽ là làm hơn 1 năm rồi ).
Mình xin trân thành cảm ơn !

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Bạn là keiyaku. Nếu là haken thì cty sẽ ko cần kí hợp đồng với bạn. Mà bạn sẽ kí với bên haken và cũng nhận lương từ haken chứ ko phải từ cty. Cty trả tiền cho nghiệp đoàn là do họ thoả thuận với nhau thôi. visa sắp hết thì tốt nhất là nên đợi có visa mới rồi xin nghỉ nbaos trước 1 tháng là đc. Nó doạ kệ nó. Nó ko làm gì đc mình đâu

Ngô Huy Okazaki

Kohai Học Việc
Bạn là keiyaku. Nếu là haken thì cty sẽ ko cần kí hợp đồng với bạn. Mà bạn sẽ kí với bên haken và cũng nhận lương từ haken chứ ko phải từ cty. Cty trả tiền cho nghiệp đoàn là do họ thoả thuận với nhau thôi. visa sắp hết thì tốt nhất là nên đợi có visa mới rồi xin nghỉ nbaos trước 1 tháng là đc. Nó doạ kệ nó. Nó ko làm gì đc mình đâu
Mình cũng định nhận visa xong xuôi xong báo nghỉ. Cảm ơn bạn nhé

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.