Hỏi Giảm Thuế Thu Nhập cá nhân

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
theo các anh chị đi trước ở công ty có nói " nếu hàng năm gửi tiền về nuôi bố mẹ , thì làm đơn yêu cầu giảm thuế là được giảm "
ad có biết cách làm không ad
bạn nào biết không nhỉ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Thủ tục đăng ký 扶養者 thì phải bảo người ở văn phòng của công ty làm cho.
Trước hết cần chuẩn bị những giấy tờ sau:
1.Giấy chứng mình hàng tháng gửi tiền về VN cho gia đình.
2.Chứng minh thu nhập (thấp) của người trong gia đình mình.Cái này có thể lên phường xã bảo họ đóng dấu chứng nhận cho,sau đó đem dịch công chứng là ok.
3.Bản photo hộ khẩu,hoặc giấy khai sinh.Để chứng minh quan hệ của mình với người lệ thuộc đó.Sau đó cũng dịch công chứng.

Có 3 thứ này rồi cầm lên văn phòng 事務所 của công ty nói là 扶養者の登録をお願いします。
Trường hợp họ từ chối làm cho thì cầm lên 市役所 họ sẽ làm cho mình nhé.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Thủ tục đăng ký 扶養者 thì phải bảo người ở văn phòng của công ty làm cho.
Trước hết cần chuẩn bị những giấy tờ sau:
1.Giấy chứng mình hàng tháng gửi tiền về VN cho gia đình.
2.Chứng minh thu nhập (thấp) của người trong gia đình mình.Cái này có thể lên phường xã bảo họ đóng dấu chứng nhận cho,sau đó đem dịch công chứng là ok.
3.Bản photo hộ khẩu,hoặc giấy khai sinh.Để chứng minh quan hệ của mình với người lệ thuộc đó.Sau đó cũng dịch công chứng.

Có 3 thứ này rồi cầm lên văn phòng 事務所 của công ty nói là 扶養者の登録をお願いします。
Trường hợp họ từ chối làm cho thì cầm lên 市役所 họ sẽ làm cho mình nhé.
cám ơn ad nhé.

Thampv

Kohai Học Việc
Cái này cty mình làm cho nhưng ko cần chứng minh thu nhập thấp của người nhà. Chỉ cần mục 1 và 3 như ad nói. Bản photo cũng đc. Rồi khai vào 1 tờ giấy gi đó nữa mình ko nhớ tên

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Nếu có cả 3 là chuẩn Nhất.
Vì có nơi họ sẽ làm chặt hơn,họ sẽ hỏi ngược lại nhỡ gia đình bố mẹ anh giàu rồi mà anh vẫn gửi tiền về để trốn thuế tại Nhật thì sao? :D
Cho nên có thêm chứng nhận thu nhập thấp nữa thì sẽ ko gây ra hiểu lầm như trên.

Mr.Dinh

Kohai Học Việc
Tiện đây mình cũng nói cho mọi người biết một việc để tránh rắc rối sau này. Nếu visa kỹ sư muốn giảm thuế thì xem xét vấn đề có bảo lãnh ngừoi nhà sang nhật sống cùng ko ( vợ hoặc con) nếu làm giảm thuế xong mới bảo lãnh thì khi bảo lãnh rất khó nên ai làm giảm thuế nếu muốn bảo lãnh người nhà thì xem xét kỹ. Đợi bảo lãnh xong rồi hãy làm giảm thuế cho chắc

Thampv

Kohai Học Việc
Tiện đây mình cũng nói cho mọi người biết một việc để tránh rắc rối sau này. Nếu visa kỹ sư muốn giảm thuế thì xem xét vấn đề có bảo lãnh ngừoi nhà sang nhật sống cùng ko ( vợ hoặc con) nếu làm giảm thuế xong mới bảo lãnh thì khi bảo lãnh rất khó nên ai làm giảm thuế nếu muốn bảo lãnh người nhà thì xem xét kỹ. Đợi bảo lãnh xong rồi hãy làm giảm thuế cho chắc
Chak cũng tuỳ từng vùng ấy bạn ah. Mình năm nào cũng xin miễn giảm nhưng xin 2 tuần sau đã có giấy lưu chú của vợ gửi về rồi

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Thông tin của @Mr.Dinh chưa chuẩn xác đâu nhé.
Bạn đưa ra lý do cho mình biết với?

Thủ tục đăng ký người lệ thuộc 扶養者,配属者 ở Nhật là 1 chuyện hết sức bình thường,hầu hết tất cả các gia đình đều đk cái này ít nhất 1,2 người.
Ví dụ có vợ chỉ đi làm thêm part time lương 1 năm <100 man , có con nhỏ dưới 18 học đang đi học phải nuôi nấng, có cha mẹ già không có nhận đc lương nenkin (hoặc có nhận nhưng ít ko đủ để sinh hoạt) thì tất cả đều đk cái này bạn ạ.
Đều làm theo luật pháp Nhật Bản nên chẳng có lý do gì họ lại từ chối hồ sơ bảo lãnh người lệ thuộc sang Nhật cả.
Đưa người lệ thuộc (vợ,con) sang Nhật để chăm sóc là điều đương nhiên hết sức bình thường mà :)

Mr.Dinh

Kohai Học Việc
Mình thấy một anh ở cty mình đang làm thủ tục bảo lãnh vợ sang bên này. khi làm thủ tục thì phải nộp 納税 và 課税 . nợ thuế thì khong có rồi nhưng đóng thuế cũng là 0 nên nyukan họ xem xét lại giấy tờ và biết dk phải gui tien về chu cấp cho cả nhà nên ho yêu cầu nhiều giải trình .Mình biết đk như vậy, hay là tùy từng tỉnh thì mih không biết

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mình thấy một anh ở cty mình đang làm thủ tục bảo lãnh vợ sang bên này. khi làm thủ tục thì phải nộp 納税 và 課税 . nợ thuế thì khong có rồi nhưng đóng thuế cũng là 0 nên nyukan họ xem xét lại giấy tờ và biết dk phải gui tien về chu cấp cho cả nhà nên ho yêu cầu nhiều giải trình .Mình biết đk như vậy, hay là tùy từng tỉnh thì mih không biết
Đó là sai sót của người bạn quen biết rồi.
Bình thường lấy giấy đóng thuế của 市役所 về trong đó ghi số tiền thuế đã nộp là 0 yên,thì 10 người xem 9 người sẽ đặt dấu hỏi là tại sao 1 người đi làm nhân viên chính thức của cty lại đóng thuế là 0 yên đúng ko? :)
Cho nên khi nộp giấy tờ phải làm 1 tờ thư gửi nyukan giải thích lý do tại sao số tiền thuế đã nộp là 0 yên.
Thì sẽ ko xảy ra trouble như trên.

Và trg hợp của người quen của bạn chỉ cần viết giải trình lý do ra cho họ hiểu thì hồ sơ sẽ tiến hành thuận lợi. Ko có chuyện họ cấm chỉ ko cho bảo lãnh vợ con sang đâu. :)

Mr.Dinh

Kohai Học Việc
Thank! Ad. Mình đang định không làm giảm thuế để làm thủ tục cho người nhà sang thăm thân. như vậy là không ảnh hưởng gì đúng không Ad

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
hehe. gặp toàn cao thủ . giờ biết nhiều điều hơn

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Thank! Ad. Mình đang định không làm giảm thuế để làm thủ tục cho người nhà sang thăm thân. như vậy là không ảnh hưởng gì đúng không Ad
Thủ tục bảo lãnh vợ con sang thì mình dám khẳng định.
Còn thăm thân thì lại có trường hợp như sau là khả năng bị từ chối rất cao.
ĐÓ LÀ GÌ?

Đó là việc khi làm thủ thục thăm thân,phần chi phí sinh hoạt tại Nhật mà ghi là người sang thăm thân sẽ tự lo thì xác định nhé. :D
Cho nên phải ghi là người mời sang thăm thân (tức là bạn) sẽ lo mọi chi phí cho người đó thì mới logic,hợp lý đc. :)

Vuphuong

Thành Viên Mới
Tháng 4 năm sau thì mình về nước luôn vậy giờ mình đăng kí người lệ thuộc được không ad?

trường

Thành Viên Mới
cho mình hỏi là bắt buộc hàng tháng mình phải gửi tiền về cho ng nhà hay là thế nào ạ, mình có mỗi mẹ thôi, nhưng bác lại là người sẽ giữ tiền hộ. trong th mà khoảng 3-4 tháng mình mới gửi 1 lần thì sẽ tn ạ

Nguyên H

Thành Viên Mới
Về vấn đề này mình vừa đau đầu dịp cuối năm. Chẳng là cty mình mọi năm chỉ cần khai vào tờ khai, điền tên người phụ thuộc vào và nộp là ok. Nhưng năm nay thì họ yêu cầu:
1/ Chứng minh quan hệ với người phụ thuộc ( vợ thì phải có giấy đk kết hôn, con thì giấy khai sinh. Cha mẹ thì sổ hộ khẩu ) tất cả phải dịch thuật công chứng và gửi sang. Nếu có hộ chiếu thì chỉ cần gửi bản photo là được.
2/ Chứng minh chuyển tiền nuôi. Phải có giấy của ngân hàng chứng minh việc chuyển tiền về Việt Nam nuôi người phụ thuộc. Và phải gửi cho từng người theo tờ khai.
Từ đó dẫn đến các rắc rối của mình gồm:
1/ Cha mẹ mình phải đi mở mỗi người một tài khoản ( trước đây mình chỉ gửi cho mỗi vợ mình là oke )
2/ Hai đứa con mình dưới 15 tuổi, không thể mở TK ở ngân hàng VN. ( bà xã mình đã rất vất vả mà không được, thời gian 12/12 đã hết hạn mà ko mở được tk cho hai đứa con )
3/ Mình chấp nhận bị truy thu thuế ( phần của hai đứa con vì không thể chứng minh tiền gửi ) và năm nay 2017 thuế của mình chắc chắn sẽ cao.
----
GIẢI PHÁP NÀO CHO HAI ĐỨA TRẺ KHI CHÚNG CHƯA ĐỦ TUỔI MỞ TK NGÂN HÀNG Ở VN THEO QUY ĐỊNH.
1/ Làm hộ chiếu cho hai đứa ( đằng nào cũng cho sang chơi vào dịp phù hợp ) vì khi mở TK họ yêu cầu trên 15 tuổi và có CMND, như vậy hộ chiếu đã thay thế cho CMND
2/ Mở TK ngân hàng loại bảo lãnh. Nghĩa là mẹ nó mở cho hai đứa con. TK mang tên hai đứa, mẹ là người giám hộ ( Chỉ duy nhất ngân hàng Viettinbank là có dịch vụ này, vợ mình bảo thế, mà vợ nói thì mình không dám cãi )
Như vậy, cuối 2017 mình mới làm thủ tục hoàn thuế, và giảm thuế 2018 được. Cái này cty mình họ làm từ A-Z.

Nguyên H

Thành Viên Mới
cho mình hỏi là bắt buộc hàng tháng mình phải gửi tiền về cho ng nhà hay là thế nào ạ, mình có mỗi mẹ thôi, nhưng bác lại là người sẽ giữ tiền hộ. trong th mà khoảng 3-4 tháng mình mới gửi 1 lần thì sẽ tn ạ
----
1/ Bạn phải gửi trực tiếp cho Mẹ bạn, trên giấy ngân hàng xác nhận người nhận phải đúng với người phụ thuộc bạn ghi trong tờ khai.
2/ Một năm gửi 1 lần qua ngân hàng để lấy giấy chuyển tiền thôi. Không cần thiết phải nhiều lần. Số tiền cũng không quy định. 5-10M cũng ok

Ki Duyen

Thành Viên Mới
Thủ tục giảm thuế nên làm thời điểm nào trong năm mọi người nhỉ?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.