Help! Gia hạn visa kĩ thuật viên

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
anh chị giúp e với...e qua Nhật theo diện kỹ sư được 2 tháng thì bị đuổi việc và về nước được 6 tháng. hiện tại visa của e còn khoảng 4 tháng nữa. Giờ e muốn sang nhật tìm việc để làm. giả sử như e tìm được việc thì việc gia hạn của e có vấn đề gì ko ạ.
+ Visa tháng 7 hết hạn.
+ Bị đuổi việc (có giấy 解雇通知書)
+ mới đóng bảo hiểm và thuếmới có 1 tháng thì bị sa thải và ko có giấy tờ gì cả.
Với tình hình như trên thì liệu có vấn đề gì khi gia hạn visa ko ạ?
a chị giúp e với! Help me
sao công ty phũ phàng vậy.
phải có lý do họ đuổi việc chứ. mà họ đuổi việc thì phải đền bù và đâu bắt bạn về nước đc đâu.
và chưa hết visa bạn sang nhật thoải mái và vẫn xin được việc mới. còn xin visa mới chắc khó khăn hơn nhưng vẫn có thể được

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
anh chị giúp e với...e qua Nhật theo diện kỹ sư được 2 tháng thì bị đuổi việc và về nước được 6 tháng. hiện tại visa của e còn khoảng 4 tháng nữa. Giờ e muốn sang nhật tìm việc để làm. giả sử như e tìm được việc thì việc gia hạn của e có vấn đề gì ko ạ.
+ Visa tháng 7 hết hạn.
+ Bị đuổi việc (có giấy 解雇通知書)
+ mới đóng bảo hiểm và thuếmới có 1 tháng thì bị sa thải và ko có giấy tờ gì cả.
Với tình hình như trên thì liệu có vấn đề gì khi gia hạn visa ko ạ?
a chị giúp e với! Help me
Up !

Xe lam chiều

Kohai Học Việc
Là sao hả a.. giúp e giải đáp thắc mắc với a..
Có phần trả lời cho bạn ở bên trên rồi mà, nhưng do bạn chưa cho biết hoàn cảnh vì sao bị nghỉ việc nên cũng khó trả lời cụ thể.
Bạn cứ tìm việc mới rồi đến hạn visa thì chuẩn bị đầy đủ giấy tờ đi xin visa thôi. Mình nghĩ là bên nyukan sẽ đặt dấu hỏi vào chỗ thôi việc sớm của bạn. Nếu lý do khách quan thì ko vấn đề gì đâu. Ví dụ công việc không giống hợp đồng.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Là sao hả a.. giúp e giải đáp thắc mắc với a..
1/ Bác không nêu lý do sao bị sa thải và lý do đó có ghi trong giấy nghỉ việc hay không ? (Nếu có cty chịu nhận thì ko thành vấn đề)
2/ Giờ đến tháng 7 rất cận kề mà bác thì đang ở VN nên lại càng khó.
=> Giải pháp :
LƯU Ý : Kiểm tra xem thẻ gai còn hiệu lực không cái đã rồi tính tiếp. (Trang web kiểm tra hiện đang ko vào được, nhờ bác Ad hướng dẫn)
1/ Tìm cty phỏng vấn qua skype, trình bày với họ tường tận vấn đề của bác => nếu họ nhận thì ok
2/ Tìm nhà người thân, bạn bè ở Nhật rồi bay qua tá túc để tìm việc mới, nếu visa hết mà chưa có việc thì có thể xin visa 特定活動 để tìm việc tiếp.....
Tạm thời chỉ nghĩ ra có nhiêu đó nên bác thông cảm !

thangcdt1

Kohai Học Việc
Em cảm ơn các a đã giải đáp giúp e. E vua tìm hiểu qua môi giới thì họ đã cho e câu trả lời. Vì e về việt nam quá 3 tháng nên dù có tìm được công việc cũng ko thể gia hạn visa được. Nếu ở lại thì chỉ còn cách là vào con đường bộ đội thôi ạ.. Nhưng thôi sang bằng con đường bộ đội thì e ko muốn, lại ảnh hưởng tới hình ảnh người việt. Haizz
Thực sự cảm ơn các a rất nhiều.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Em cảm ơn các a đã giải đáp giúp e. E vua tìm hiểu qua môi giới thì họ đã cho e câu trả lời. Vì e về việt nam quá 3 tháng nên dù có tìm được công việc cũng ko thể gia hạn visa được. Nếu ở lại thì chỉ còn cách là vào con đường bộ đội thôi ạ.. Nhưng thôi sang bằng con đường bộ đội thì e ko muốn, lại ảnh hưởng tới hình ảnh người việt. Haizz
Thực sự cảm ơn các a rất nhiều.
Bác mô giới nào nói thế ???
Thằng bạn học của tớ được cty xin visa lần đầu 5 năm, nó sang làm được 1 năm 4 tháng sau đó nghỉ việc rồi bỏ về VN chơi nửa năm sau đó quay lại xin việc, giờ hắn ở Ibaraki làm cho cty nhựa đấy.
Thế cho nên tớ mới kêu trước tiên nên check xem thẻ gai còn hạn ko đấy.

thangcdt1

Kohai Học Việc
Ak.. thì quá 3 tháng về nước ko xin được visa a ạ. Bạn a tất nhiên là sang xin việc được vì visa vòn hạn 5 năm mà a. Bạn e cũng có thể xin việc được nhưng mà hạn còn có 3 tháng thôi ak.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Ak.. thì quá 3 tháng về nước ko xin được visa a ạ. Bạn a tất nhiên là sang xin việc được vì visa vòn hạn 5 năm mà a. Bạn e cũng có thể xin việc được nhưng mà hạn còn có 3 tháng thôi ak.
cứ quá 3 tháng là , hết visa là ko xin thêm được cơ à. gê vậy

thanhdungtrantv4

Thành Viên Mới
May ghê. Mình visa 1 năm, gia hạn tháng 2 thì hết tháng 3 nghỉ việc về vn đến tháng 7. Tháng 8 sang và vừa gia hạn thành công.

thanhdungtrantv4

Thành Viên Mới
Các senpai cũng cho e hỏi. E sag là visa kỹ sư. Còn nửa năm nữa e hết hạn visa. H e muốn chuyển cty nhưng bằng cấp của e mất hết rùi thì có chuyển đc không ạ. Và khi gia hạn visa thì có phải nộp bằng đh không. E cảm ơn :(:(
Trên cục xuất nhập cảnh họ lưu lại hết rồi em nhé.

simba.tnj

Kohai Học Việc
về việc gia hạn kỹ sư, hợp đồng của mình đến tháng 6 là hết, thẻ cư trú và visa đều hạn đến tháng 6.
Vậy nếu mình đi gia hạn thì cần phải có hợp đồng mới đúng không, mà phải hết hợp đồng cũ mới ký được hợp đồng mới chứ nhỉ, mà hết hợp đồng cũ cùng là hết hạn thẻ cư trú và visa rồi

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
về việc gia hạn kỹ sư, hợp đồng của mình đến tháng 6 là hết, thẻ cư trú và visa đều hạn đến tháng 6.
Vậy nếu mình đi gia hạn thì cần phải có hợp đồng mới đúng không, mà phải hết hợp đồng cũ mới ký được hợp đồng mới chứ nhỉ, mà hết hợp đồng cũ cùng là hết hạn thẻ cư trú và visa rồi
Khi hết hợp đồng 1 năm nếu cty ko ký mới lại thì trở thành hợp đồng không thời hạn. Trường hợp của bạn là tháng 6 hết visa (tui cũng tháng 6 đây) thì trước đó khoản 1÷2 tháng nên chuẩn bị hồ sơ gia hạn, lúc này do hợp đồng cũ 1 năm vẫn còn hiệu lực nên bạn không cần phải kèm theo hợp đồng vào hồ sơ mà thay vào đó là giấy chứng nhận nhân viên (chứng nhận nghề nghiệp đang làm) 在職書 !
Giấy tờ cần chuẩn bị :
1/ ビザの申請書(2ヶ月以内の写真付)
2/ 在留カードのコピー(両面)
3/ 旅券のコピー
4/ 住民票
5/ 市民税 (課税、納税)
6/ 給与所得の源泉徴収票
P/S : tớ viết kanji cho oai....hehe

banana

Thành Viên Mới
Ad ơi cho em hỏi một chút ạ. Shiminze thì lấy ở đâu ạ. Mục số 6 lấy ở đâu ạ. E đã chuyển cty mới xin giấy tờ cty cũ họ k cho một thứ nào.:((.sắp gia hạn visa rồi e lo quá. Thank.

Lê Sĩ Năm

Kohai Học Việc
Cái mục số 6 đó thì công ty họ sẽ gửi cho vào dịp tháng 12. Công ty không gửi thì bạn lên hỏi cty xem.
Ad ơi cho em hỏi một chút ạ. Shiminze thì lấy ở đâu ạ. Mục số 6 lấy ở đâu ạ. E đã chuyển cty mới xin giấy tờ cty cũ họ k cho một thứ nào.:((.sắp gia hạn visa rồi e lo quá. Thank.

banana

Thành Viên Mới
E đã tới cty cũ và hỏi xin giám đốc. Nh ông ý nhất quyết k cho. Còn nói em là t không cho để m về vnam. Trong thời gian làm ông ý dọa dẫm đủ các kiểu. Bgio e muốn lấy lại giấy đó thì có còn cách nào khác k ạ.

nguyen vu hiep

Thành Viên Mới
Các pro có kinh nghiệm gia hạn visa cho em hỏi chút. Em đang gia hạn visa rồi. Đọc trên mấy diễn đàn thì bảo khi nyukan nhận hồ sơ thì khoảng 2 tuần đến 1 tháng thì gửi bưu thiếp về cho mình. Em đợi đến 1 tháng rưỡi rồi mà vẫn không thấy gì. Liệu cái này có vấn đề gì không ạ. Cái dấu trên thẻ zairyu có thời hạn bao lâu ạ? Có trường hợp nào gia hạn không được không ạ?(em đóng thuế đầy đủ, có phiếu quyết toán thuế cuối năm). Nếu lúc đăng ký em có ghi sai địa chỉ(địa chỉ dùng để gửi bưu thiếp) thì bên nyukan có gọi lại cho em không ạ? Hiện tại em khá lo lắng vì visa đã hết hạn rồi. Ai có kinh nghiệm giúp em với. Arigatougozaimasu!

thanhdungtrantv4

Thành Viên Mới
Xin chào các bạn.
Các bạn cho mình hỏi thủ tục giấy tờ và quy trình để đưa người ở Việt Nam sang Nhật theo visa kỹ thuật viên được không ạ?
Xin cảm ơn rất nhiều!

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.