Hỏi Gia hạn visa đi làm

Kenji Mai

Kohai Học Việc
Chào cả nhà, mình có 1 vấn đề đang rất nan giải.
Mình đã xin được 1 việc IT, và đang gia hạn visa kỹ sư. Nhưng trong thời gian làm việc 2 tháng thì visa mình vẫn chưa xong, nhưng lại hết thời gian thử việc, mình lại rất chán cty này, làm việc rất stress nên mình muốn đổi việc nhưng đợi mãi ko thấy visa. Lúc đó cũng định là cố gắng cho đến khi nhận được visa thì mới đổi việc. Nhưng chịu ko nỗi mình xin nghĩ việc, rồi 1 tuần sau mình xin được vào 1 cty khác, nội dung công việc cũng khác, mình cứ nghĩ tầm 2 tháng thì chắc sắp có visa rồi nên chủ quan. Nhưng đến giờ gần 3 tháng rồi mà mình vẫn chưa nhận được visa nên mình rất lo lắng. Khi nghĩ việc ở cty cũ, thì những người Nhật làm chung với mình cũng nói là chắc sắp có visa rồi, mày cứ đợi nhận được visa rồi sau đó hãy báo chuyển việc thì tốt hơn, nhưng đến bây giờ thì mình nghĩ nên thông báo lên cục rồi nộp lại giấy tờ chuyển việc thì tốt hơn. Không biết ở đây, có anh chị hay bạn nào biết về vấn đề này không ah? xin tư vấn giúp mình, mình chân thành cảm ơn.

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Mình đã xin được 1 việc IT, và đang gia hạn visa kỹ sư. Nhưng trong thời gian làm việc 2 tháng thì visa mình vẫn chưa xong, nhưng lại hết thời gian thử việc, mình lại rất chán cty này, làm việc rất stress nên mình muốn đổi việc nhưng đợi mãi ko thấy visa. Lúc đó cũng định là cố gắng cho đến khi nhận được visa thì mới đổi việc. Nhưng chịu ko nỗi mình xin nghĩ việc, rồi 1 tuần sau mình xin được vào 1 cty khác, nội dung công việc cũng khác, mình cứ nghĩ tầm 2 tháng thì chắc sắp có visa rồi nên chủ quan. Nhưng đến giờ gần 3 tháng rồi mà mình vẫn chưa nhận được visa nên mình rất lo lắng. Khi nghĩ việc ở cty cũ, thì những người Nhật làm chung với mình cũng nói là chắc sắp có visa rồi, mày cứ đợi nhận được visa rồi sau đó hãy báo chuyển việc thì tốt hơn, nhưng đến bây giờ thì mình nghĩ nên thông báo lên cục rồi nộp lại giấy tờ chuyển việc thì tốt hơn. Không biết ở đây, có anh chị hay bạn nào biết về vấn đề này không ah? xin tư vấn giúp mình, mình chân thành cảm ơn.
Sao bạn ko điện trực tiếp lên nyukan hỏi xem tiến trình visa thế nào. Bạn xin visa thì sẽ phải báo cáo nơi đang làm việc và công việc là gì đúng không. Mình lần đầu ra hạn thì nó điện về cty hỏi rồi đòi cả hình ảnh mình đang thao tác công việc nữa để nó xác minh. Hi vọng bạn ko gặp phải trường hợp này chứ ko thì hơi căng. Bạn có bằng gì ở Việt Nam mà xin làm về IT thế

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
3 tháng mà chưa thấy gì thì có vấn đề rồi e ơi.
Rất có thể là giấy tờ bị thất lạc,chứ ko có chuyện 3 tháng trời mà nyukan ko liên lạc về cho e đâu.
E cầm tờ giấy 申請受付票 nhận đc hôm đi xin visa theo, đến nuykan hỏi họ về tình hình giấy tờ thế nào rồi .

Còn chuyện nhảy việc như em thì cũng mệt đó.
Nếu cty hiện tại có lĩnh vực nào liên quan đến IT thì bảo họ viết cho 1 tờ lý do tuyển dụng em.
Vd: cty rất cần đến kiến thức IT của e để phát triển hệ thống v..v..

Sau đó mang tờ lý do đó + tờ 内定通知書 của cty mới + hợp đồng lao động cty mới + tờ 申請受付票

Đến nyukan để hỏi tình hình.
Khi đến thì đừng nói vội việc đã chuyển việc.
Chỉ nói đến vấn đề hồ sơ Visa trước nhé.
Nếu hồ sơ thuận lợi rồi,nhận visa mới xong thì hãy 相談 với họ chuyện đổi việc.

Kenji Mai

Kohai Học Việc
Sao bạn ko điện trực tiếp lên nyukan hỏi xem tiến trình visa thế nào. Bạn xin visa thì sẽ phải báo cáo nơi đang làm việc và công việc là gì đúng không. Mình lần đầu ra hạn thì nó điện về cty hỏi rồi đòi cả hình ảnh mình đang thao tác công việc nữa để nó xác minh. Hi vọng bạn ko gặp phải trường hợp này chứ ko thì hơi căng. Bạn có bằng gì ở Việt Nam mà xin làm về IT thế
Mình cảm ơn bạn rất nhiều vì đã trả lời câu hỏi của mình, mình tuần nào cũng điện lên nyuukan cả, chỉ hỏi visa xong chưa đến đâu rồi, có vấn đề gì không khi nào xong, nhưng họ chỉ trả lời là chưa xong còn lại họ bảo họ ko có thẩm quyền trả lời. Mong là nó ko điện về cty mình yêu cầu như thế chứ ko là toi mất, xưa ở VN mình học đh về Nghành IT rồi, sang đây mình học tiếng xong là đi làm luôn! mình cảm ơn bạn nhiều nhé, chúc bạn cuối tuần vui vẻ ah!

Kenji Mai

Kohai Học Việc
Rất có thể là giấy tờ bị thất lạc,chứ ko có chuyện 3 tháng trời mà nyukan ko liên lạc về cho e đâu.
E cầm tờ giấy 申請受付票 nhận đc hôm đi xin visa theo, đến nuykan hỏi họ về tình hình giấy tờ thế nào rồi .

Nếu cty hiện tại có lĩnh vực nào liên quan đến IT thì bảo họ viết cho 1 tờ lý do tuyển dụng em.

Sau đó mang tờ lý do đó + tờ 内定通知書 của cty mới + hợp đồng lao động cty mới + tờ 申請受付票

E cảm ơn a rất nhiều vì đã trả lời câu hỏi của e ah, từ ngày nộp giấy tờ đến giờ, bên cty cũng như e, nyuukan chưa gọi về 1 lần luôn a ah, e có lên 1 lần họ cũng bảo là chưa xong rồi bảo e về chờ thêm thời gian, rồi sau đó tuần nào e cũng gọi lên 1-2 lần nhưng toàn trả lời là chưa xong bảo đợi thêm, cty e nó tuyển e vào làm 1 bên là quản lý trang web cty, 1 bên là dịch thuật với phiên dịch, mà bảo e là chỉ cho giấy tờ nói là e làm dịch thuật chứ ko là làm IT đc, vì đó ko phải là cv chính của e. nhưng mà e vào cty đa phần làm cái đó. Dạ, e cũng đang đợi cty mới đưa giấy tờ, với chờ cty cũ gởi giấy tờ về để lên đó nộp ah. E nghĩ chắc là có vấn đề gì rồi chứ làm j mà lâu đến thế a nhỉ!
E cảm ơn a nhiều nhé, chúc a ngày mới và cuối tuần vui vẻ ah

Sửa lần cuối:

Kenji Mai

Kohai Học Việc

Admin ơi, em vẫn chưa có visa luôn ah, e mới gọi điện lên ngày hôm qua(bây giờ là tròn 3 tháng rồi ah). Và giấy tờ cty mới em cũng đang định nộp lên cục, nhưng sợ nếu trượt thì ko biết em có thể nộp lại giấy tờ xin visa lần nữa cùng 1 cty được không ah?(visa của e là du học tới cuối tháng 9), nếu lúc e nộp giấy tờ mà visa học sinh của e sắp hết hạn, thì có được gia hạn thêm để em xin việc không hay là phải về nước vậy Admin. E định là lên cục hỏi luôn cho chắc, nhưng mà e muốn được tham khảo ý kiến của Admin trước ah! e xin chân thành cảm ơn Ad ah!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Admin ơi, em vẫn chưa có visa luôn ah, e mới gọi điện lên ngày hôm qua(bây giờ là tròn 3 tháng rồi ah). Và giấy tờ cty mới em cũng đang định nộp lên cục, nhưng sợ nếu trượt thì ko biết em có thể nộp lại giấy tờ xin visa lần nữa cùng 1 cty được không ah?(visa của e là du học tới cuối tháng 9), nếu lúc e nộp giấy tờ mà visa học sinh của e sắp hết hạn, thì có được gia hạn thêm để em xin việc không hay là phải về nước vậy Admin. E định là lên cục hỏi luôn cho chắc, nhưng mà e muốn được tham khảo ý kiến của Admin trước ah! e xin chân thành cảm ơn Ad ah!
Cho mình xác nhận lại 1 chút
Tức là em đã đi làm được 2 tháng trong khi visa hiện tại vẫn là du học sinh??
Giấy tờ nộp cho nyukan thì ghi ngày em nhập vào công ty là ngày nào??

Công ty nào mà lại dám cho em làm 2 tháng vậy?
Trên nguyên tắc thông thường là đổi visa xong thì mới đi làm ở công ty được em ạ.
Vì tư cách lưu trú hiện tại là du học sinh thì ko thể đi làm full time được.

Bây h tốt nhất thì em mang hồ sơ của công ty mới + tờ 申請受付票 lên nyukan.
Nói với họ là lần trước tôi xin visa để vào làm công ty A,
nhưng do lý do cá nhân tôi quyết định không làm ở công ty A nữa,nên đã xin việc vào công ty B.
Và nhờ họ xét hồ sơ visa mới theo giấy tờ của công ty B dùm.
Trường hợp ngày nhập công ty của công ty A trên giấy tờ là vào tháng 9 hoặc tháng 10 năm nay thì em đừng nói là đã đi làm cho công ty A 2 tháng rồi nhé.

Khả năng cao visa em có nhận được thì cũng ko thể là visa dài hạn (5 năm) đâu.

Kenji Mai

Kohai Học Việc
Cho mình xác nhận lại 1 chút
Tức là em đã đi làm được 2 tháng trong khi visa hiện tại vẫn là du học sinh??
Giấy tờ nộp cho nyukan thì ghi ngày em nhập vào công ty là ngày nào??

Công ty nào mà lại dám cho em làm 2 tháng vậy?
Trên nguyên tắc thông thường là đổi visa xong thì mới đi làm ở công ty được em ạ.
Vì tư cách lưu trú hiện tại là du học sinh thì ko thể đi làm full time được.

Bây h tốt nhất thì em mang hồ sơ của công ty mới + tờ 申請受付票 lên nyukan.
Nói với họ là lần trước tôi xin visa để vào làm công ty A,
nhưng do lý do cá nhân tôi quyết định không làm ở công ty A nữa,nên đã xin việc vào công ty B.
Và nhờ họ xét hồ sơ visa mới theo giấy tờ của công ty B dùm.
Trường hợp ngày nhập công ty của công ty A trên giấy tờ là vào tháng 9 hoặc tháng 10 năm nay thì em đừng nói là đã đi làm cho công ty A 2 tháng rồi nhé.

Khả năng cao visa em có nhận được thì cũng ko thể là visa dài hạn (5 năm) đâu.
Dạ e chỉ làm arubaito thôi Ad ah, 1 tuần đc 28 tiếng thôi ah! dạ, để hết lễ e lên đó để shoudan với họ thử xem sao! may quá nhờ có ad tư vấn! e cảm ơn ad rất nhiều ah!

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.