Help! Điều kiện, thủ tục bảo lãnh vợ(chồng) sang Nhật

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thongtinca

Thành Viên Mới
Chào cả nhà! Em hiện đang là du học sinh tự túc trường tiếng tại Tokyo, dự định sau khi tốt nghiệp sẽ cố gắng xin việc và bảo lãnh vợ qua Nhật. Em cũng có đọc qua một số bài viết trên diễn đàn và tham khảo một vài bài viết khác về chủ đề tương tự nhưng vẫn còn một số thắc mắc, mong các senpai giải đáp ạ. (vì sợ làm loãng nên em tham lam hỏi hơi nhiều trong 1 chủ đề, mong mọi người thông cảm)

- Trong các điều kiện để xin được visa dạng đoàn tụ gia đình, có yêu cầu nào về số năm sinh sống hay làm việc tại Nhật không ạ? Em có đọc một vài bài viết yêu cầu tổng thời gian sinh sống ở Nhật tối thiểu là 5 năm mới đủ điều kiện bảo lãnh, không biết chính xác không.
- Nếu bảo lãnh theo dạng thăm nuôi(3 tháng) thì sau khi vợ em sang Nhật có thể xin đổi visa thành đoàn tụ gia đình được không, thủ tục có điểm nào khó khăn không ạ. Và xin visa theo cách này so với cách xin trực tiếp visa đoàn tụ từ đầu thì cách nào dễ hơn?
- Điều kiện bảo lãnh có yêu cầu gì về visa người bảo lãnh không ạ( như là dạng visa: kĩ sư, lao động..., thời gian đã làm việc, ngành nghề làm việc...) Chẳng hạn nếu em xin việc tại quán hoặc một cty về lĩnh vực nào đó không yêu cầu chuyên nghành của bằng đại học thì có đủ khả năng để bảo lãnh vợ không.E đã có bằng đại học(chuyên ngành IT) tại Việt Nam, tuy còn hơi sớm nhưng em muốn tìm hiểu cụ thể một chút để có mục tiêu phấn đấu :d.

Nếu không có điều kiện hoặc thời gian để trả lời hết, mong các senpai có thể trả lời một vài ý hoặc dần dần giúp em được không ạ. Cám ơn mọi người đã đọc bài.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào cả nhà! Em hiện đang là du học sinh tự túc trường tiếng tại Tokyo, dự định sau khi tốt nghiệp sẽ cố gắng xin việc và bảo lãnh vợ qua Nhật. Em cũng có đọc qua một số bài viết trên diễn đàn và tham khảo một vài bài viết khác về chủ đề tương tự nhưng vẫn còn một số thắc mắc, mong các senpai giải đáp ạ. (vì sợ làm loãng nên em tham lam hỏi hơi nhiều trong 1 chủ đề, mong mọi người thông cảm)

- Trong các điều kiện để xin được visa dạng đoàn tụ gia đình, có yêu cầu nào về số năm sinh sống hay làm việc tại Nhật không ạ? Em có đọc một vài bài viết yêu cầu tổng thời gian sinh sống ở Nhật tối thiểu là 5 năm mới đủ điều kiện bảo lãnh, không biết chính xác không.
- Nếu bảo lãnh theo dạng thăm nuôi(3 tháng) thì sau khi vợ em sang Nhật có thể xin đổi visa thành đoàn tụ gia đình được không, thủ tục có điểm nào khó khăn không ạ. Và xin visa theo cách này so với cách xin trực tiếp visa đoàn tụ từ đầu thì cách nào dễ hơn?
- Điều kiện bảo lãnh có yêu cầu gì về visa người bảo lãnh không ạ( như là dạng visa: kĩ sư, lao động..., thời gian đã làm việc, ngành nghề làm việc...) Chẳng hạn nếu em xin việc tại quán hoặc một cty về lĩnh vực nào đó không yêu cầu chuyên nghành của bằng đại học thì có đủ khả năng để bảo lãnh vợ không.E đã có bằng đại học(chuyên ngành IT) tại Việt Nam, tuy còn hơi sớm nhưng em muốn tìm hiểu cụ thể một chút để có mục tiêu phấn đấu :d.

Nếu không có điều kiện hoặc thời gian để trả lời hết, mong các senpai có thể trả lời một vài ý hoặc dần dần giúp em được không ạ. Cám ơn mọi người đã đọc bài.
Chào em

1.Điều kiện để bảo lãnh visa cho vợ/chồng sang Nhật là tối thiểu phải đang học ở trường senmon.Không yêu cầu thời gian sinh sống tại nhật dài hay ngắn.
2.Xin trực tiếp thì mình chưa có kinh nghiệm,nhưng tất cả những bạn bè của mình khi làm thủ tục cho vợ sang đây đều bắt đầu từ xin visa sang thăm thân 3 tháng,rồi sau đó đổi thủ tục chuyển sang visa gia đình ở bên này.Cho nên mình tự ý đưa ra kết luận rằng làm theo cách trên là dễ nhất :D
3.Nếu đang là học sinh thì chứng minh tài chính sẽ vất vả,khó khăn hơn.Nhưng nếu là người đi làm cho công ty,có thu nhập ổn định rồi thì sẽ dễ dàng hơn.Khi đi làm công việc mà không có liên quan đến lĩnh vực mình đã học tại đại học thì sẽ khó hơn (chứ không phải là ko thể).Thông thường mọi người thường tìm những chứng cứ để chứng minh rằng mình đã học cả kiến thức chuyên môn đó thời đại học.Ví dụ học IT nhưng xin vào làm ở ngành kinh tế thì nếu thời đại học có học qua môn thống kê,kinh tế xã hội gì đó v.v.. thì Sẽ lấy kết quả ở bảng điểm đại học đó ra cho họ xem và chứng minh là tôi đã học cả kiến thức này nên có khả năng làm được công việc ở lĩnh vực này.

chúc em thuận lợi trong thời gian du học tại Nhật.

Thongtinca

Thành Viên Mới
Cám ơn Admin đã trả lời. Anh cho e hỏi thêm chút về chuyển đổi visa từ thăm thân sang gia đình cần những giấy tờ gì và ràng buộc gì không ạ?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cám ơn Admin đã trả lời. Anh cho e hỏi thêm chút về chuyển đổi visa từ thăm thân sang gia đình cần những giấy tờ gì và ràng buộc gì không ạ?
giấy tờ quan trọng nhất là bản đăng ký kết hôn tiếng Việt + Nhật.
Nếu 2 người có vào chung hộ khẩu ở VN rồi thì thêm cả bản hộ khẩu đó.
Passport,thẻ ngoại kiều,ảnh 3x4,chứng minh tài chính thì cần giấy tờ của em.(在職証明書、納税証明書v..v..)

Thongtinca

Thành Viên Mới
Cám ơn Admin đã trả lời tận tình. Chúc diễn đàn mình sẽ ngày càng lớn mạnh... ;)

khuatvannhan87

Thành Viên Mới
Chào em

1.Điều kiện để bảo lãnh visa cho vợ/chồng sang Nhật là tối thiểu phải đang học ở trường senmon.Không yêu cầu thời gian sinh sống tại nhật dài hay ngắn.
2.Xin trực tiếp thì mình chưa có kinh nghiệm,nhưng tất cả những bạn bè của mình khi làm thủ tục cho vợ sang đây đều bắt đầu từ xin visa sang thăm thân 3 tháng,rồi sau đó đổi thủ tục chuyển sang visa gia đình ở bên này.Cho nên mình tự ý đưa ra kết luận rằng làm theo cách trên là dễ nhất :D
3.Nếu đang là học sinh thì chứng minh tài chính sẽ vất vả,khó khăn hơn.Nhưng nếu là người đi làm cho công ty,có thu nhập ổn định rồi thì sẽ dễ dàng hơn.Khi đi làm công việc mà không có liên quan đến lĩnh vực mình đã học tại đại học thì sẽ khó hơn (chứ không phải là ko thể).Thông thường mọi người thường tìm những chứng cứ để chứng minh rằng mình đã học cả kiến thức chuyên môn đó thời đại học.Ví dụ học IT nhưng xin vào làm ở ngành kinh tế thì nếu thời đại học có học qua môn thống kê,kinh tế xã hội gì đó v.v.. thì Sẽ lấy kết quả ở bảng điểm đại học đó ra cho họ xem và chứng minh là tôi đã học cả kiến thức này nên có khả năng làm được công việc ở lĩnh vực này.

chúc em thuận lợi trong thời gian du học tại Nhật.
nếu là diện thực tập sinh thì ko có khả năng xin vía thăm thân cho vk sang chơi dc phải ko bác admin

ptphuong24

Thành Viên Mới
Mình là nghiên cứu sinh trường công lập, được học bổng năm đầu tiên do trường cấp ( 100.000 yên/tháng). Như vậy có được bảo lãnh cho vợ con sang theo visa đoàn tụ gia đình không vậy.
Xin cảm ơn!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mình là nghiên cứu sinh trường công lập, được học bổng năm đầu tiên do trường cấp ( 100.000 yên/tháng). Như vậy có được bảo lãnh cho vợ con sang theo visa đoàn tụ gia đình không vậy.
Xin cảm ơn!
Nghiên cứu sinh của trường thì khả năng cao là đc đó bác.
Hồi em học ở đại học có mấy thằng bạn người nepan làm nghiên cứu sinh nó đưa cả vợ cả con qua cơ :D
Nếu bác ở trường công lập thì kiểu gì cũng có văn phòng 国際課 hỗ trợ cho du học sinh.
Bác vào đó nhờ họ chuẩn bị giấy tờ cho là ok đó.

ptphuong24

Thành Viên Mới
Nghiên cứu sinh của trường thì khả năng cao là đc đó bác.
Hồi em học ở đại học có mấy thằng bạn người nepan làm nghiên cứu sinh nó đưa cả vợ cả con qua cơ :D
Nếu bác ở trường công lập thì kiểu gì cũng có văn phòng 国際課 hỗ trợ cho du học sinh.
Bác vào đó nhờ họ chuẩn bị giấy tờ cho là ok đó.
Cảm ơn bạn,
Mình chỉ lo là học bổng chỉ cấp có 1 năm nên không biết có đủ điều kiện không thôi. Nhà trường chỉ hỗ trợ làm thủ tục , chứ được hay không thì họ không quyết định đc :)

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cảm ơn bạn,
Mình chỉ lo là học bổng chỉ cấp có 1 năm nên không biết có đủ điều kiện không thôi. Nhà trường chỉ hỗ trợ làm thủ tục , chứ được hay không thì họ không quyết định đc :)
Tất nhiên là chẳng có trường nào dám hứa là làm đc cho mình cả mà bác :D
Chúc bác sớm đoàn tụ gia đình.

lenhien

Thành Viên Mới
bạn trai em là người Mỹ có 2 quốc tịch Mỹ và Nhật , hiện tại sinh sống và có cty riêng tại Nhật,
tháng 3 dự tính về VN làm thủ tục kết hôn , và muốn bảo lãnh em sang Nhật sinh sống
khi qua nhật Em sẽ ở tại Osaka
Muốn hỏi khi chồng em dùng quốc tịch JP bảo lãnh em sang nhật thủ tục như thế nào
Em muốn hỏi thêm sau 5 năm liên tiếp ở sinh sống tại nhật em sẽ có quốc tịch JP và em muốn giữ quốc tịch VN được không?
Mọi người giúp em nhé

Minh nhật

Thành Viên Mới
Cho e hỏi e vừa tốt nghiệp semon và bây giờ đang xin việc làm taij một công ty nhưng e lo lắng rằng không xin được visa, cho e hỏi thường nyukan họ xét visa đó như thê nào ạ.

tuan2d

Thành Viên Mới
Chào admin.
Cho mình hỏi một chút.
Hiện tại mình đã đưa vợ con sang dạng thăm thân 3 tháng (mới sang mấy hôm thôi ạ)
Giờ mình muốn chuyển sang visa gia đình thì phải làm những gì bạn nhỉ ?

1/ Về các giấy tờ chứng minh tài chính, chứng minh quan hệ thì mình đã rõ và đã chuẩn bị được rồi.
2/ Mình muốn hỏi việc chuyển visa thăm thân sang visa gia đình thì đơn xin COE khai báo như thế nào ? trường hợp cả vợ và con (hộ chiếu riêng biệt) thì có phải khai 2 tờ COE không ?
3/ Thủ tục khi nộp lên cục là như thế nào ?

Nguyễn Hữu Tuyến

Thành Viên Mới
Ad làm ơn cho mình hỏi. Mình vừa có visa kĩ sư, không hiểu vì lí do gì mà công ty xin cho mình 5 năm nhưng cục chỉ cho 1 năm. Nếu như vậy mình có thể bảo lãnh cho vợ mình được không hay là visa bắt buộc phải từ 3 năm trở lên mới bảo lãnh được. Rất mong nhận được câu trả lời của ad. Xin cảm ơn.

Nga Phạm

Thành Viên Mới
Ad ơi làm ơn cho mình hỏi. Chồng mình mới sang Nhật hơn 6 tháng. Liệu tết dương này muốn bảo lãnh mình sang có được không ạ. Cảm ơn ad

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Ad ơi làm ơn cho mình hỏi. Chồng mình mới sang Nhật hơn 6 tháng. Liệu tết dương này muốn bảo lãnh mình sang có được không ạ. Cảm ơn ad
Hoàn toàn có thể bạn nhé , chú ý làm thủ tục đầy đủ là ok thôi

Hungmusashi

Kohai Gương Mẫu
giấy tờ quan trọng nhất là bản đăng ký kết hôn tiếng Việt + Nhật.
Nếu 2 người có vào chung hộ khẩu ở VN rồi thì thêm cả bản hộ khẩu đó.
Passport,thẻ ngoại kiều,ảnh 3x4,chứng minh tài chính thì cần giấy tờ của em.(在職証明書、納税証明書v..v..)
Nếu bảo lãnh vợ sang nhật thì có yêu cầu 2 vợ chồng cùng sổ hộ khẩu ko ad? vì vợ em vẫn chưa nhập khẩu vào nhà em

dương lan

Thành Viên Mới
ad cho hỏi e đang theo visa của bố visa kĩ sư :) bây giờ cưới vơ rồi thì có tự bảo lãnh đc vợ sang đoàn tụ không ạ.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
ad cho hỏi e đang theo visa của bố visa kĩ sư :) bây giờ cưới vơ rồi thì có tự bảo lãnh đc vợ sang đoàn tụ không ạ.
Hiện tại em vẫn là Visa gia đình à?
Nếu vẫn là Visa gia đình thì mình cũng ko rõ nữa,nhưng có lẽ hơi khó.
Vì bản thân e là ng đc bảo lãnh thì làm sao có thể bảo lãnh cho người khác được.

Em nên liên lạc trực tiếp đến cục XNC địa phương để hỏi cho kỹ nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.