Help! Đi theo chồng sang Nhật

akiguen

Thành Viên Mới
Chào isempai!

Cho em hỏi thủ tục bảo lãnh vợ con sang Nhật. Hiện tại công ty đang làm thủ tục để bảo lãnh em qua Nhật theo dạng kỹ sư, em muốn vợ con cùng đi một lúc thì thủ tục phải như thế nào ạ? Và có được không ạ?
Xin cảm ơn rất nhiều!

Phạm Thành

Kohai Học Việc
Chào isempai!

Cho em hỏi thủ tục bảo lãnh vợ con sang Nhật. Hiện tại công ty đang làm thủ tục để bảo lãnh em qua Nhật theo dạng kỹ sư, em muốn vợ con cùng đi một lúc thì thủ tục phải như thế nào ạ? Và có được không ạ?
Xin cảm ơn rất nhiều!
Các giấy tờ cần mang đi nộp gồm:
1-Giấy kết hôn photocopy +Bản dịch tiếng Nhật(không công chứng)
2-Hộ chiếu photocopy của vợ (không công chứng)
3-Ảnh thẻ của vợ (3cmx4cm).
4-Giấy chứng nhận làm việc ở công ty của bạn.
5-Giấy chứng nhận đóng thuế gồm:
+kazei shomei sho
+nozei shomei sho
6-Đơn xin cấp tư cách lưu trú
7-Phong bì dán sẵn tem (loại 392yên).
8- Hộ chiếu photocopy của bạn
9- Thẻ ngoại kiều photocopy của bạn.
10- Giấy xác nhận cư trú của bạn.
Nếu như bạn ở nhật chưa đủ 1 năm thì mục 5 không cần xin nhé. Thay vào đó thì bạn mang bảng lương đi nộp.
Bạn mang tất cả giấy tờ đó lên nuykan nộp họ xét giấy tờ rồi đưa cho bạn giấy hẹn. Việc xét giấy tờ nhanh hay chậm là do khi đó nuykan bận hay không bận, thường nhanh thì 10 ngày đến khoảng 2 tháng là có kết quả, nếu phải bổ sung giấy tờ thì có thể thời gian xét sẽ lâu hơn. Mình làm cho vợ thì 1 tháng là có tư cách lưu trú rồi :)
À bạn có thể bảo lãnh con sang cùng nhé. Phần giấy tờ của con là giấy khai sinh và bản dịch tiếng nhật đi kèm.
Chúc bạn thành công.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
+kazei shomei sho
+nozei shomei sho
Nếu như bạn ở nhật chưa đủ 1 năm thì mục 5 không cần xin nhé. Thay vào đó thì bạn mang bảng lương đi nộp.
Bạn mang tất cả giấy tờ đó lên nuykan nộp họ xét giấy tờ rồi đưa cho bạn giấy hẹn. Việc xét giấy tờ nhanh hay chậm là do khi đó nuykan bận hay không bận, thường nhanh thì 10 ngày đến khoảng 2 tháng là có kết quả, nếu phải bổ sung giấy tờ thì có thể thời gian xét sẽ lâu hơn. Mình làm cho vợ thì 1 tháng là có tư cách lưu trú rồi :)
À bạn có thể bảo lãnh con sang cùng nhé. Phần giấy tờ của con là giấy khai sinh và bản dịch tiếng nhật đi kèm.
Chúc bạn thành công.
@Bác Phạm Thành !
Hãy đọc kỹ lại bài của chủ thớt ít nhất 1 lần Sự tình là bác ấy chưa sang Nhật, cty bác ấy đang làm hồ sơ cho bác ấy qua nhưng bác ấy lại muốn dẫn cả vợ lẫn con qua cùng !
@Chủ thớt !
KHÔNG THỂ ĐƯỢC.

Phạm Thành

Kohai Học Việc
@Bác Phạm Thành !
Hãy đọc kỹ lại bài của chủ thớt ít nhất 1 lần Sự tình là bác ấy chưa sang Nhật, cty bác ấy đang làm hồ sơ cho bác ấy qua nhưng bác ấy lại muốn dẫn cả vợ lẫn con qua cùng !
@Chủ thớt !
KHÔNG THỂ ĐƯỢC.
Hì, mình đọc chưa kỹ rồi bác Lão Hạc ah :)

Phạm Thành

Kohai Học Việc
Chào isempai!

Xin cảm ơn rất nhiều!
Bạn phải sang nhật đã bạn nhé, rồi sau đó tiến hành các thủ tục là bảo lãnh được vợ con cùng sang bạn nhé. Tất nhiên với điều kiện công ty đồng ý cho mình bảo lãnh vợ con sang.
Thân!

akiguen

Thành Viên Mới
Cảm ơn các bác nhiều.
Vậy phải qua ít nhất là tháng thì mới có thể bảo lãnh qua được hả các bác.
Công ty cũng đồng ý cho vợ con qua cùng nhưng không biết thủ tục như thế nào hết. :(

Phạm Thành

Kohai Học Việc
Cảm ơn các bác nhiều.
Vậy phải qua ít nhất là tháng thì mới có thể bảo lãnh qua được hả các bác.
Công ty cũng đồng ý cho vợ con qua cùng nhưng không biết thủ tục như thế nào hết. :(
Đúng rồi bạn, bạn phải qua làm và lấy lương đã, họ dựa vào bảng lương và xét xem bạn có đủ kinh tế để lo cho gia đình mình không.
Công ty đã đồng ý cho mình bảo lãnh thì ok rồi bạn, thủ tục thì như mình đã trải qua và tư vấn cho bạn ở trên.

lupin_junior

Thành Viên Mới
Ko cần phải vài tháng đâu bạn nhé, trường hợp mình chỉ cần 1 tuần sau khi nhập cảnh Nhật là mình đã làm thủ tục xin COE cho vợ dc rồi. 16 ngày sau đó là mình dc cấp COE.
Thủ tục thì giống như bạn Phạm Thành ở trên có nói. Trường hợp mình thì nộp thêm 1 số giấy tờ nữa :
- Giấy xác nhận số dư ngân hàng ở Việt Nam (của vợ hoặc chồng, cả 2 càng tốt)
- Sổ tiết kiệm Ngân hàng ở JP (theo mình ko biết cần hay ko, vì mình mang tiền wa, để trong đó có 60 man thôi)
- Hợp đồng lao động bản sao + bản chính đối chiếu (thay cho giấy đóng thuế vì chưa làm đủ 1 năm)
- 3 hình chụp chung quen nhau + lịch sử quen nhau đến khi kết hôn

Nói chung có giấy tờ nào chứng minh khả năng tài chính và quan hệ bạn cứ mang hết lên cho hồ sơ đủ sức nặng, lúc nộp họ sẽ xem từng tờ 1, xét thấy ko cần thiết họ đưa lại mình thôi, ko vấn đề gì

akiguen

Thành Viên Mới
Ko cần phải vài tháng đâu bạn nhé, trường hợp mình chỉ cần 1 tuần sau khi nhập cảnh Nhật là mình đã làm thủ tục xin COE cho vợ dc rồi. 16 ngày sau đó là mình dc cấp COE.
Thủ tục thì giống như bạn Phạm Thành ở trên có nói. Trường hợp mình thì nộp thêm 1 số giấy tờ nữa :
- Giấy xác nhận số dư ngân hàng ở Việt Nam (của vợ hoặc chồng, cả 2 càng tốt)
- Sổ tiết kiệm Ngân hàng ở JP (theo mình ko biết cần hay ko, vì mình mang tiền wa, để trong đó có 60 man thôi)
- Hợp đồng lao động bản sao + bản chính đối chiếu (thay cho giấy đóng thuế vì chưa làm đủ 1 năm)
- 3 hình chụp chung quen nhau + lịch sử quen nhau đến khi kết hôn

Nói chung có giấy tờ nào chứng minh khả năng tài chính và quan hệ bạn cứ mang hết lên cho hồ sơ đủ sức nặng, lúc nộp họ sẽ xem từng tờ 1, xét thấy ko cần thiết họ đưa lại mình thôi, ko vấn đề gì
Cảm ơn bạn nhiều nha

Hungamania

Kohai Học Việc
Bài hướng dẫn chi tiết quá. Mình cũng có nhu cầu xin cho vợ sang chơi vài hôm. Vì mới sang được 4 tháng nên sợ là không xin được.

Nguyễn Thủy

Thành Viên Mới
+kazei shomei sho
+nozei shomei sho
Chúc bạn thành công.
Cám ơn a thông tin, cho e hỏi chút là giấy tờ a có ghi " không công chứng" kia. nếu đã công chứng thì có đc không ạ? hihi.... Em cám ơn!

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.