Hỏi Đăng kí thi JLPT N2 và N1 cùng lúc

Phi

Kohai Học Việc
Chào add và mọi người.
Mình đang gặp 1 vấn đề khúc mắt như sau:
Hiện tại mình vừa thi NAT TEST N2 (tháng 7) với mức điểm 125/180 (điểm nghe thấp nhất chỉ có 31 điểm). Cty thì muốn mình có bằng N2 của JLPT nên tháng 12 này bắt mình thi lại N2 JLPT (Công ty đã bắt mình đăng kí rồi).
Nếu kết quả mình thi N2 Nat Test như trên, thì mình thi N2 JLPT có thể đậu không? (Mình vẫn học tiếng Nhật 1 ít mỗi ngày chứ k bỏ lơ). Ráng học thê m 2,5 tháng có thể được N1 không?
Mình thì muốn tháng 12 này thi N1 JLPT. Nhưng công ty không cho phép mình thi (họ muốn chắc chắn có N2 JLPT trước). Nên mình định đăng kí thêm cái N1, đến tháng 12 mình xem khả năng của mình đến đâu rồi mình chọn thi N1 hoặc N2 ( mình làm sai chỉ định của cty, nên nếu thi N1 thì bắt buộc mình phải đậu). ==> Hệ thống JLPT có cho phép "1 người nhưng đăng kí thi 2 lần trong một đợt" như vậy k ạ?
Mong được add và mọi người giải đáp.

Kuan1665

Kohai Học Việc
Theo ý kiến của mình thì do thi JLPT Tổ chức thi 1 lần và đề thi chung nên bạn chỉ được chọn 1 trong 2 thôi. Để hiểu rõ hơn chắc phải nhờ admin rồi. :)

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Tớ chưa thi cái NAT đó bao h nên k biết độ khó của nó ntn cả.
Nhưng nếu em còn ở Nhật lâu dài thì cứ thi N2 theo cty chỉ định đi. Vì nó có lợi cho mình mà.
Gọi là đỗ thì cũng có nhiều kiểu đỗ mà.
Thi N1 đc 101 điểm cũng là đỗ,đc 180 điểm cũng là đỗ nhưng trình độ khác hẳn nhau đấy.
Cho nên đừng suy nghĩ mình đã đủ đỗ N2 rồi thì k cần thi nữa.
Nếu mà e thực sự có tinh thần cầu tiến như thế thì nên ôn luyện N2 lại và thi đỗ điểm thật cao vào nhé.

Còn nếu em vẫn muốn đk thêm cả N1 thì lập 1 nick mới là đk đc.

• Like
Reactions: Phi

Phi

Kohai Học Việc
Tớ chưa thi cái NAT đó bao h nên k biết độ khó của nó ntn cả.
Nhưng nếu em còn ở Nhật lâu dài thì cứ thi N2 theo cty chỉ định đi. Vì nó có lợi cho mình mà.
Gọi là đỗ thì cũng có nhiều kiểu đỗ mà.
Thi N1 đc 101 điểm cũng là đỗ,đc 180 điểm cũng là đỗ nhưng trình độ khác hẳn nhau đấy.
Cho nên đừng suy nghĩ mình đã đủ đỗ N2 rồi thì k cần thi nữa.
Nếu mà e thực sự có tinh thần cầu tiến như thế thì nên ôn luyện N2 lại và thi đỗ điểm thật cao vào nhé.

Còn nếu em vẫn muốn đk thêm cả N1 thì lập 1 nick mới là đk đc.
Nếu đăng kí bằng nick mới thì khi đến ngày thi. E lựa 1 trong 2 điểm thi, rồi thi bình thường thôi phải k ạ? E thi thử N2 JLPT trong cty thì cũng đc 100-105 điểm thôi. Còn 2,5 tháng chắc khó lên N1 nổi hã ad?
Tại e muốn năm sau chuyển việc. Nên muốn lấy N1 cho tốt để xin chuyển việc.
Ad cho e hỏi. Bằng đh Bách Khoa ở VN qua đây xin việc thì có được mấy công ty nhật chấp nhận không ạ? E tính xin vô bảo dưỡng máy bay飛行機整理 ở Nhật ạ. Tại chuyên ngành e ở VN làm hàng không.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Đại học Bách khoa ở là 1 trong những đh hàng đầu của VN mà ko có giá trị thì nói chuyện gì.
Phải tự tin lên,ngẩng mặt lên nói với nhà tuyển dụng là tôi đã tốt nghiệp ở trường đh hàng đầu VN :)
Quan trọng nhất là tiếng Nhật,tiếp theo đó là bằng cấp + chuyên môn.
Nếu em có năng lực thực sự về bên sửa chữa máy bay thì chẳng có lý do gì họ ko tuyển em.
Còn nếu chỉ là đã tốt nghiệp ở ngành này đh bách khoa mà năng lực chuyên môn ko có thì thôi,đi xin làm ở những công ty liên quan đến cơ khí là ổn.
Ở Nhật khi vào công ty thì họ sẽ dạy lại từ đầu,những anh nào mà tự tin về chuyên môn quá lại khó đc tuyển dụng đấy :D

Trừ khi có chuyên môn,làm việc nhiều năm tại Nhật rồi thì nó khác :)

Phi

Kohai Học Việc
Đại học Bách khoa ở là 1 trong những đh hàng đầu của VN mà ko có giá trị thì nói chuyện gì.
Phải tự tin lên,ngẩng mặt lên nói với nhà tuyển dụng là tôi đã tốt nghiệp ở trường đh hàng đầu VN :)
Quan trọng nhất là tiếng Nhật,tiếp theo đó là bằng cấp + chuyên môn.
Nếu em có năng lực thực sự về bên sửa chữa máy bay thì chẳng có lý do gì họ ko tuyển em.
Còn nếu chỉ là đã tốt nghiệp ở ngành này đh bách khoa mà năng lực chuyên môn ko có thì thôi,đi xin làm ở những công ty liên quan đến cơ khí là ổn.
Ở Nhật khi vào công ty thì họ sẽ dạy lại từ đầu,những anh nào mà tự tin về chuyên môn quá lại khó đc tuyển dụng đấy :D

Trừ khi có chuyên môn,làm việc nhiều năm tại Nhật rồi thì nó khác :)
Cám ơn ad tư vấn cụ thể. Lấy thêm động lực năm sau đầu quân cho ANA với JAL. Mong nó tuyển apply vô thử.
N2 thôi thì có thể xin vô đc không ad ạ? E định học lại English. Học Japanese hơn 1,5 năm nay, English nó héo tàn hết trơn.

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
Cám ơn ad tư vấn cụ thể. Lấy thêm động lực năm sau đầu quân cho ANA với JAL. Mong nó tuyển apply vô thử.
N2 thôi thì có thể xin vô đc không ad ạ? E định học lại English. Học Japanese hơn 1,5 năm nay, English nó héo tàn hết trơn.
Đầu mình cũng hết chỗ chứa EN rồi, giờ là JP ko à. Mà không biết phải làm gì níu kéo bước chân em.hihi

• Like
Reactions: Phi

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.