Hỏi Có được nhận lại tiền 年金 của toàn bộ những năm làm việc ở Nhật không?

Nguyen Qui Hoi

Kohai Học Việc
Xin chào Admin

Mình đang làm việc trong công ty Nhật, tư cách lưu trú là kỹ sư.
Mình không biết khi về VN có được nhận lại tiền 年金 của tất cả những năm làm việc ở Nhật hay không ? ( Nếu làm việc trên 3 năm).

Cảm ơn admin.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Xin chào Admin

Mình đang làm việc trong công ty Nhật, tư cách lưu trú là kỹ sư.
Mình không biết khi về VN có được nhận lại tiền 年金 của tất cả những năm làm việc ở Nhật hay không ? ( Nếu làm việc trên 3 năm).

Cảm ơn admin.
Kể cả có đóng nhiều hơn 36 tháng thì cũng chỉ nhận đc tối đa 36 tháng thôi bác ạ.

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
Kể cả có đóng nhiều hơn 36 tháng thì cũng chỉ nhận đc tối đa 36 tháng thôi bác ạ.
Ad nói rõ hơn được không? Nó không phải là tiền lương hưu bảo trợ xã hội của Nhật sao? Giả dụ mình đi hết chương trình thực tập sinh sau đó mình lĩnh hết tiền nenkin rồi và quay lại Nhật bản theo chương trình kỹ sư thì sao?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Ad nói rõ hơn được không? Nó không phải là tiền lương hưu bảo trợ xã hội của Nhật sao? Giả dụ mình đi hết chương trình thực tập sinh sau đó mình lĩnh hết tiền nenkin rồi và quay lại Nhật bản theo chương trình kỹ sư thì sao?
Thì nó là tiền lương hưu sau này về già nhận trợ cấp giống của VN đó.
Trường hợp quay lại thì em nghĩ vẫn phải tham gia lại,đóng tiền nenkin theo quy định của luật lao động.
Thông tin cụ thể thì bác có thể gọi điện trực tiếp đến trung tâm support của nenkin họ sẽ nói rõ hơn.Em chưa tìm hiểu sâu hơn về vấn đề này.

Ledai247

Kohai Học Việc
Adm nói làm e hoang mang quá. E sang với tư cách kỹ thuật và dự định sẽ làm khoảng 5-7 năm. Vậy mà khi về chỉ lấy đc 36 tháng nenkin thì thật là buồn :(((

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Adm nói làm e hoang mang quá. E sang với tư cách kỹ thuật và dự định sẽ làm khoảng 5-7 năm. Vậy mà khi về chỉ lấy đc 36 tháng nenkin thì thật là buồn :(((
Thế là vui rồi. Người Nhật họ có xin lại đc như mình đâu :D

baoquan150290

Kohai Học Việc
Adm cho em hỏi ngang chút ạ
Em là du học sinh. Tiên bao hiểm em đang từ 1,7 sên tăng lên 2,2 man/1tháng
E ra xin giảm mà ko đc. Số tiền nay quả thật là cao quá rất khó nộp. E định khi gần hết visa e đi shuu như vậy khoản tiền nay sẽ tính như nào. Nghe nói nếu đi shuu thi bao hiểm đổi thành shakaihoken
Gio e phải làm gi thì tôt đây adm oi?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.