Hỏi Chuyển visa từ du học sang gia đình cho vợ

nekojpvn

Thành Viên Mới
Chào mọi người,

Mình và vợ đều đang ở nhật, mình mới lấy visa đi làm 3 năm nhưng từ tháng 4/2017 mới đi làm chính thức, nên cty ko cấp cho 在職証明書, hiện tại mới chỉ có 雇用契約書 thôi. 2 vợ chồng mình 17/3 này mới tốt nghiệp. Mình muốn chuyển visa cho vợ sang visa gia đình mà phân vân không biết hồ sơ như thế nào. Nhờ mọi người có kinh nghiệm tư vấn giùm.

Cho mình hỏi thêm là trong thời gian chờ visa mình về nước thì có được không?

Cảm ơn mọi người!

Bảo Quân

Kohai Học Việc
Chưa đi làm thì cty ko cấp cho zaishouku là đúng rồi,nhưng chỉ cần xin cty cái photo của hợp đồng lao động là ok.M cũng đã từng chuyển cho vợ giống hệt như trường hợp của b,kết quả ok nhé.

nekojpvn

Thành Viên Mới
Chưa đi làm thì cty ko cấp cho zaishouku là đúng rồi,nhưng chỉ cần xin cty cái photo của hợp đồng lao động là ok.M cũng đã từng chuyển cho vợ giống hệt như trường hợp của b,kết quả ok nhé.
Chào bạn, hồ sơ cần những gì vậy bạn? Bao lâu thì có visa vậy bạn?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Em có thể thay tờ 在職証明書 bằng 雇用契約書 vì chưa nhập công ty.
Thời gian xin thường phải trên 1 tháng mới có kết quả (tùy thời điểm)
Trong thời gian chờ visa thì vẫn có thể về VN chơi đc (tuyệt đối ko đc về quá 2 tháng)

nekojpvn

Thành Viên Mới
Em có thể thay tờ 在職証明書 bằng 雇用契約書 vì chưa nhập công ty.
Thời gian xin thường phải trên 1 tháng mới có kết quả (tùy thời điểm)
Trong thời gian chờ visa thì vẫn có thể về VN chơi đc (tuyệt đối ko đc về quá 2 tháng)
Admin cho mình hỏi có cần viết riêng bản 申請理由書 ko vậy?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Admin cho mình hỏi có cần viết riêng bản 申請理由書 ko vậy?
ko cần đâu bởi vì trong tờ giấy khai xin visa có mục lý do vì sao muốn đổi tư cách rồi.
Chỉ cần ghi ở đó với lý do đơn giản là 結婚したからです。

Bảo Quân

Kohai Học Việc
Chào bạn, hồ sơ cần những gì vậy bạn? Bao lâu thì có visa vậy bạn?
Đợt m làm phải chờ mất gần 1 tháng.À vì lúc ấy m chưa đi làm nên m bổ sung thêm cái zandaka 50man,mặc dù trên nyukan ko yêu cầu nhưng cứ cho vào cho chắc:)

Bảo Quân

Kohai Học Việc
Của v m đợt ấy họ ko yêu cầu gì nhiều,vì vợ m vừa sinh xong,nên nộp bổ sung thêm cái boshi techou nữa thì đúng 4 ngày sau có giấy báo nhận visa mới.Chắc họ ưu tiên phụ nữ vừa sinh xong:)

Quyenp90

Thành Viên Mới
Chào admin.
Cho mình hỏi 1 chút. Mình sang nhật từ 7/2016 giờ mình kết hôn. Chồng mình đi làm từ tháng 3 năm 2017. Hiện giờ mình muốn nghỉ học đổi visa theo chồng liệu có được không? Giấy tờ mình xin trên nyukan thấy cả phần thuế và thu nhập 1 năm của ck. Nhưng chồng mình mới đi làm được gần 1 tháng thôi thì phải làm sao? Và giờ mình và chồng sống cách nhau 600km lận liệu có khó khăn khi đổi visa ko? Thanks ad.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào admin.
Cho mình hỏi 1 chút. Mình sang nhật từ 7/2016 giờ mình kết hôn. Chồng mình đi làm từ tháng 3 năm 2017. Hiện giờ mình muốn nghỉ học đổi visa theo chồng liệu có được không? Giấy tờ mình xin trên nyukan thấy cả phần thuế và thu nhập 1 năm của ck. Nhưng chồng mình mới đi làm được gần 1 tháng thôi thì phải làm sao? Và giờ mình và chồng sống cách nhau 600km lận liệu có khó khăn khi đổi visa ko? Thanks ad.
Mới đi làm ko có giấy đóng thuế cũng ko sao nhé bạn.
Nhưng thay vào đó phải có đầy đủ giấy tờ chứng nhận là nhân viên cty,và cả bản copy hợp đồng lao động của công ty chồng bạn là đc.
Khoảng cách ko ảnh hưởng gì đến việc xin visa của bạn cả.

Cong anh

Kohai Học Việc
Mới đi làm ko có giấy đóng thuế cũng ko sao nhé bạn.
Nhưng thay vào đó phải có đầy đủ giấy tờ chứng nhận là nhân viên cty,và cả bản copy hợp đồng lao động của công ty chồng bạn là đc.
Khoảng cách ko ảnh hưởng gì đến việc xin visa của bạn cả.
Ad min ơi cho em hỏi. Em cũng hóng vụ như bạn này. Ck em visa du học sinh, còn em visa kỹ sư.h em muốn đổi visa cho ck sang visa gia đình, nhưng cái chữ ký của ck em ở bản đăng ký kết hôn nó lại khác với so với hộ chiếu, vì cách đây 6 năm ck em đi thực tập sinh vẫn hộ chiếu cũ. Xg về ck em thay đổi chữ ký khác. Ko biết liệu có ảnh hưởng gì đến việc bảo lãnh k ạ. Mong ad tư vấn giúp em. Cảm ơn ad.

KienBlack1102

Kohai Học Việc
- Cần các giấy tờ sau:
(1) Giấy chứng nhận độc thân ở VN (chỉ người Việt cần).
Đề nghị cấp ở UBND phường nơi đăng ký hộ khẩu. Vất vả nếu như hộ khẩu khác với nơi sinh sống ở VN.

(2) 住民票 Jyuminhyou (cả hai cần)
Nếu người Việt đang sinh sống ở Nhật từ 3 tháng trở lên, tức là ai có 在留カード là có thể đề nghị cấp ở 市役所 Shiyakusho、区役所 Kuyakusho. Giấy này tương tự như khái niệm sổ hộ khẩu ở Nhật vậy, nên trong đó không có thông tin vợ chồng mình có nghĩa là đang độc thân (ở Nhật).

(3) Có thể cần giấy kết quả khám sức khỏe. Nếu làm thủ tục ở VN thì cần nhưng ở Nhật thì có vẻ là không cần. Cẩn thận thì làm, nhưng thực ra là nên làm nhỉ, nhỡ đâu mắc bệnh HIV gì thì sao nhỉ? ;-)

- Cầm các giấy tờ trên đến ĐSQ VN ở Tokyo, hoặc LSQ VN ở Osaka, Fukuoka nộp, và làm thủ tục đăng ký kết hôn về phía VN tại đây. Sẽ được cấp giấy "婚姻要件具備証明書" (giấy chứng nhận đầy đủ tiêu chuẩn kết hôn).

- Cầm 婚姻要件具備証明書 đến 市役所、区役所 đề làm thủ tục đăng ký kết hôn (入籍 Nyuseki) về phía Nhật. Xin cấp giấy chứng nhận hôn nhân 婚姻証明書 Konin-shoumei-sho luôn tại đó.
Mình tìm hiểu được là như thế.
Admin cho em hỏi là cơ quan hành chính họ làm thứ 2-6 mà trong khi lịch cá nhân đi làm cũng vậy,có cách nào xin thủ tục mà ko phải nghỉ làm ko nhỉ.Mới vào cty nên xin nghỉ ko được hay cho lắm!

VuHuyen

Thành Viên Mới
- Cần các giấy tờ sau:
(1) Giấy chứng nhận độc thân ở VN (chỉ người Việt cần).
Đề nghị cấp ở UBND phường nơi đăng ký hộ khẩu. Vất vả nếu như hộ khẩu khác với nơi sinh sống ở VN.

(2) 住民票 Jyuminhyou (cả hai cần)
Nếu người Việt đang sinh sống ở Nhật từ 3 tháng trở lên, tức là ai có 在留カード là có thể đề nghị cấp ở 市役所 Shiyakusho、区役所 Kuyakusho. Giấy này tương tự như khái niệm sổ hộ khẩu ở Nhật vậy, nên trong đó không có thông tin vợ chồng mình có nghĩa là đang độc thân (ở Nhật).

(3) Có thể cần giấy kết quả khám sức khỏe. Nếu làm thủ tục ở VN thì cần nhưng ở Nhật thì có vẻ là không cần. Cẩn thận thì làm, nhưng thực ra là nên làm nhỉ, nhỡ đâu mắc bệnh HIV gì thì sao nhỉ? ;-)

- Cầm các giấy tờ trên đến ĐSQ VN ở Tokyo, hoặc LSQ VN ở Osaka, Fukuoka nộp, và làm thủ tục đăng ký kết hôn về phía VN tại đây. Sẽ được cấp giấy "婚姻要件具備証明書" (giấy chứng nhận đầy đủ tiêu chuẩn kết hôn).

- Cầm 婚姻要件具備証明書 đến 市役所、区役所 đề làm thủ tục đăng ký kết hôn (入籍 Nyuseki) về phía Nhật. Xin cấp giấy chứng nhận hôn nhân 婚姻証明書 Konin-shoumei-sho luôn tại đó.
Mình tìm hiểu được là như thế.
Admin cho em hỏi là cơ quan hành chính họ làm thứ 2-6 mà trong khi lịch cá nhân đi làm cũng vậy,có cách nào xin thủ tục mà ko phải nghỉ làm ko nhỉ.Mới vào cty nên xin nghỉ ko được hay cho lắm!
đây chỉ là làm đăng kí kết hôn thôi mà bạn

KienBlack1102

Kohai Học Việc
đây chỉ là làm đăng kí kết hôn thôi mà bạn
Chết em xin lỗi,nhầm nhọt,tại em cũng đang như chủ post muốn bảo lãnh ny từ dhs sang gia đình.Chưa kết hôn nên phải qua bước đăng kí,cứ nghĩ đăng kí xog là có visa

Eluga

Thành Viên Mới
E hỏi chút ạ, hiện e đang học trường senmon năm đầu , có ý định chuyển visa gia đình theo chồng, mà h e đang mang thai , muốn xin nghỉ học để dưỡng thai liệu trường nó vẫn cấp giấy để mình lm hồ sơ chuyển visa k ạ?

Lê mạnh

Thành Viên Mới
Chào admin
Cho e hỏi e tháng 4 này cung mới bắt đầu đi làm nhưng e kenshuu ở đó từ thÁng 7 năm trc và cung đa xin dc giấy 在職証明書 rồi có cái như mấy bạn nói là k cần giấy thuế vì chưa đi làm nhưng thay vào đó mình cần phải xin giấy j nữa k như kiểu 非課税証明書 hay đại loại thế. Vs cả e cung viết xong bản lý do rồi mà thấy k dc ổn lắm xin mn gợi ý thêm cho mình vs ạ

Phuongthao

Thành Viên Mới
Chào mọi người,

Mình và vợ đều đang ở nhật, mình mới lấy visa đi làm 3 năm nhưng từ tháng 4/2017 mới đi làm chính thức, nên cty ko cấp cho 在職証明書, hiện tại mới chỉ có 雇用契約書 thôi. 2 vợ chồng mình 17/3 này mới tốt nghiệp. Mình muốn chuyển visa cho vợ sang visa gia đình mà phân vân không biết hồ sơ như thế nào. Nhờ mọi người có kinh nghiệm tư vấn giùm.

Cho mình hỏi thêm là trong thời gian chờ visa mình về nước thì có được không?

Cảm ơn mọi người!
Em và chồng đều đang ở nhật. Em đang ở nhật theo dạng visa du học sinh( em học đh visa 4 năm đến tháng4/2023 ạ) chồng em tháng3 này tốt nghiệp trường senmon nhưng đã xin được visa nhân viên chính thức của cty nhật tháng4/2020 mới bắt đầu đi làm ạ. Em không biết làm hồ sơ chuyển đổi theo visa chồng cần những giấy tờ gì? Anh chỉ giúp em với ạ

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.