Hỏi Chuyển Việc Khi kí hợp đồng với công ty môi giới

Nguyễn Văn Phúc

Thành Viên Mới
Các anh chị cho e hỏi chút ạ : Em đi theo dạng kĩ thuật viên của Letco , có kí hợp đồng với cả công ty môi giới là Letco và công ty bên Nhật . Công ty bên Nhật là công ty haken , hầu hết mọi người mới sang lần đầu đều được thuê nhà có đầy đủ vật dụng , e và một người khác sang phải bỏ tiền ra mua tất cả các vật dụng thiết yếu như máy giặt , tủ lạnh , bếp gas.... Họ yêu cầu công việc với trình độ tiếng N3 mà lúc tuyển bọn e thì không cần tiếng . Trong 1 năm vừa qua họ có cho đi học một thời gian , như mọi người đều hiểu một năm lên N3 với e là quá khó . vì vấn đề đấy e đã cố gắng và nhận mức lương về tay 11.5 man một tháng chưa ăn của KTV . thật sự đến giờ một năm rồi , tiếng bọn e chưa ok họ không sokai đi cty khác được nên tỏ vẻ rất thờ ơ , và bây giờ cho e đi làm một công việc độc hại là rửa các loại van khí nén , tiếp xúc trực tiếp với các chất hóa học như clo , brom ... Em rất lo lắng và muốn chuyển công ty khác . Các anh chị cho e lời khuyên được không ạ ? Em rất lo lắng trong trường hợp này e bị cả Letco khởi kiện và cty bên nhật đòi bồi hoàn số tiền đi học . Mọi người giúp em một vài ý kiến chứ nếu tiếp tục công việc độc hại này cũng rất nguy hiểm .

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Cái này phải xem lại hợp đồng b đã kí rồi
Đúng là ko chuẩn bị kĩ càng sang đây dính bẫy là khổ lắm

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Các anh chị cho e hỏi chút ạ : Em đi theo dạng kĩ thuật viên của Letco , có kí hợp đồng với cả công ty môi giới là Letco và công ty bên Nhật . Công ty bên Nhật là công ty haken , hầu hết mọi người mới sang lần đầu đều được thuê nhà có đầy đủ vật dụng , e và một người khác sang phải bỏ tiền ra mua tất cả các vật dụng thiết yếu như máy giặt , tủ lạnh , bếp gas.... Họ yêu cầu công việc với trình độ tiếng N3 mà lúc tuyển bọn e thì không cần tiếng . Trong 1 năm vừa qua họ có cho đi học một thời gian , như mọi người đều hiểu một năm lên N3 với e là quá khó . vì vấn đề đấy e đã cố gắng và nhận mức lương về tay 11.5 man một tháng chưa ăn của KTV . thật sự đến giờ một năm rồi , tiếng bọn e chưa ok họ không sokai đi cty khác được nên tỏ vẻ rất thờ ơ , và bây giờ cho e đi làm một công việc độc hại là rửa các loại van khí nén , tiếp xúc trực tiếp với các chất hóa học như clo , brom ... Em rất lo lắng và muốn chuyển công ty khác . Các anh chị cho e lời khuyên được không ạ ? Em rất lo lắng trong trường hợp này e bị cả Letco khởi kiện và cty bên nhật đòi bồi hoàn số tiền đi học . Mọi người giúp em một vài ý kiến chứ nếu tiếp tục công việc độc hại này cũng rất nguy hiểm .
Trước khi qua đây có dằn cọc tiền mặt hay bằng đại học cho bọn letco ko ?
Nếu dằn cọc bằng tiền, cỡ 5 hay 60tr thì vứt bố nó đi.
Nếu bị giữ bằng đh thì ráng cày đủ thời hạn theo hợp đồng, sau khi lấy lại bằng thì bye nó.

Nguyễn Văn Phúc

Thành Viên Mới
Trước khi qua đây có dằn cọc tiền mặt hay bằng đại học cho bọn letco ko ?
Nếu dằn cọc bằng tiền, cỡ 5 hay 60tr thì vứt bố nó đi.
Nếu bị giữ bằng đh thì ráng cày đủ thời hạn theo hợp đồng, sau khi lấy lại bằng thì bye nó.
E xin nghỉ công ty bên này bọn Letco nó kiện à anh. Em bị giữ bằng đại học , cay lắm anh . Cty thì đểu mà suốt ngày yêu cầu này nọ , suốt ngày itm hỏi , chán kinh . Mới đầu tuyển e về osaka mà đến lúc bay nó cho sang mẹ kumamoto

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
E xin nghỉ công ty bên này bọn Letco nó kiện à anh. Em bị giữ bằng đại học , cay lắm anh . Cty thì đểu mà suốt ngày yêu cầu này nọ , suốt ngày itm hỏi , chán kinh . Mới đầu tuyển e về osaka mà đến lúc bay nó cho sang mẹ kumamoto
Đen thôi , ko tìm hiểu kĩ ăn quả phốt này hơi căng đấy
Cụ thể hợp đồng nó ghi thế nào b
Mà giờ bỏ b kiếm việc cũng khó nữa , tiếng thì kém , bằng cấp các thứ thì nó giữ

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Itm à, bọn này đểu xưa giờ rồi.
Bị giữ bằng thì thui ráng cày 3 năm cho đủ hợp đồng đi rùi rút.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mà 1 năm ở bên này lấy n3 là ko khó đâu b , cố gắng học đi chứ
Quay đây hàng ngày nghe tiếng Nhật , nói tiếng Nhật thì điểm nghe chắc chắn sẽ cao lên ( cái này yên tâm ai cũng vầy à )
Ráng học thêm kanji , ngữ pháp tí nữa N3 ko thành vấn đề đâu

hprolnun

Thành Viên Mới
Bạn nhận về tay 11,5 man sau trừ là còn ngon rồi. Mình còn chưa đc 10 man đây. Đang tính tốt tiếng chút nữa nhảy việc thôi.

tndonga

Thành Viên Mới
nếu công ty bên vn nó giữ tiền cọc với bằng thì mình làm nốt , còn tiền không thì bb . Kiện gì chứ ? Bên vn làm ăn ít đàng hoàng nên cũng chả dám kiện . Còn phía bên này thì cũng bb luôn . 11m làm thì chào thua luôn

hprolnun

Thành Viên Mới
Mấy cha cống hiến vãi thật, gặp tui nghỉ ngay vs luôn chứ ko cần suy nghĩ.
Mới sang được hơn tháng thôi bạn ah. Mình chờ tốt tiếng chút xem thế nào. Mang tiếng đi visa Kt mà gửi về cho vợ con tháng được hơn chục triệu, nản

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Mới sang được hơn tháng thôi bạn ah. Mình chờ tốt tiếng chút xem thế nào. Mang tiếng đi visa Kt mà gửi về cho vợ con tháng được hơn chục triệu, nản
Uhm, lúc mới qua tui cũng lương bèo vì hầu như cty nào tuyển người từ VN sang nó cũng chơi đểu phần lương giờ (bằng lương vùng), tăng ca tháng 60~80 tiếng mà nhận về tay chỉ 19 man.

hprolnun

Thành Viên Mới
Uhm, lúc mới qua tui cũng lương bèo vì hầu như cty nào tuyển người từ VN sang nó cũng chơi đểu phần lương giờ (bằng lương vùng), tăng ca tháng 60~80 tiếng mà nhận về tay chỉ 19 man.
Ông mấy tháng thì chuyển việc, tôi ko tính ở lâu khả năng cố đến tến ta nghỉ thôi. Chỗ tôi còn k làm thêm nữa, ko có phụ cấp gì ngoài tiền ăn trưa. Đc cái ông chủ k đến nỗi nào thôi

Doan tinh

Thành Viên Mới
Anh chị cho em hỏi
Em có đăng kí mạng UQ sử dụng
Nhưng em về nước màk không cắt mạng
Có ảnh hưởng đến việc em quay lại nhật không ạk ???

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Ông mấy tháng thì chuyển việc, tôi ko tính ở lâu khả năng cố đến tến ta nghỉ thôi. Chỗ tôi còn k làm thêm nữa, ko có phụ cấp gì ngoài tiền ăn trưa. Đc cái ông chủ k đến nỗi nào thôi
6 tháng bị nó kubi cụ ợ, tui nhịn hết nổi với kiểu hành xử như khủng bố của thằng em giám đốc nên chửi nó vài câu nhẹ nhàng "thằng đần, nay anh owari rồi, ko có chuyện đi dọn toilet đâu nhá, muốn làm từ tự mày vào mà làm" xong bỏ đi về ! Mấy hôm sau nhờ bà làm アルバイ ở sở cảnh sát gọi vào đòi giấy 退職, thế là nhanh gọn đẹp. Mà anh em nhà thằng đấy toàn bị kỹ sư VN hâm đánh, giờ nghe đâu cty cũng tàn tạ lắm do kỹ sư VN chạy hết và việc ít lại.

hprolnun

Thành Viên Mới
6 tháng bị nó kubi cụ ợ, tui nhịn hết nổi với kiểu hành xử như khủng bố của thằng em giám đốc nên chửi nó vài câu nhẹ nhàng "thằng đần, nay anh owari rồi, ko có chuyện đi dọn toilet đâu nhá, muốn làm từ tự mày vào mà làm" xong bỏ đi về ! Mấy hôm sau nhờ bà làm アルバイ ở sở cảnh sát gọi vào đòi giấy 退職, thế là nhanh gọn đẹp. Mà anh em nhà thằng đấy toàn bị kỹ sư VN hâm đánh, giờ nghe đâu cty cũng tàn tạ lắm do kỹ sư VN chạy hết và việc ít lại.
Như ô thế lại hay, chỗ tôi ông gđ đối xử khá tốt, ở lâu thì khả năng tốt nhưng mình ko muốn ở lâu, bên này chán quá, ở Việt nam chiều chiều trà đá bia bọt chém gió, tuần rủ ae rượu chè han huyên lần nó thú hơn bên này nhiều, mệt mỏi thế nào đá cốc bia vào, lơ đơ về tối ôm vợ con ngủ là cuộc đời tươi đẹp ngay, bên này công nghiệp quá cả ngày dúi đầu vào việc đầu óc lúc nào cũng mụ mị công việc. Chiều toàn gặp các ông bà già sống 1 mình dắt chó đi dạo, sinh ra là học đến 18 tuổi đi học đi làm đến già rồi lủi thủi 1 mình đến chết, nghĩ đến viễn cảnh tươi thắm này đã thấy ớn người. Khả năng khi nào nghỉ phải lấy lý do xin về quê làm :D

Sửa lần cuối:

Hitomi

Thành Viên Mới
Em mới sang được 2 tháng từ 22 tháng 6 em cũng tính hết 3 tháng em nghỉ.Em đi kierur haken visa 3 năm.Em cũng đang muốn tìm 1 cty haken ở aichi xem có cv tốt ko.Cv em làm làm đêm mà làm 8 tiếng thì buổi sáng bắt đứng 4 tiếng chạy máy ko giải lao, nghỉ trưa 40 phút.Nâng sản lượng liên tục.Mấy ông vn non gan sợ cty nó ép cố sông chết làm cho bằng được để nó cho tăng ca.Em thì chả sợ vì em đi chả có cọc, hợp đồng hay bằng em giữ nên em muốn cv nào phù hợp hơn mà làm.Thà để cty khác hút máu còn hơn cố bám rồi gục ra đấy.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.