Chuyển đổi visa gia đình

Thảo Nguyên

Thành Viên Mới
Chào các bạn.
Mình đang có một vấn đề băn khoăn mong các senpai chỉ bảo ạ. Mình và ck mình đều đang học senmon đã kết hôn từ hai năm về trước nhưng mỗi lần xin visa đều k tích vào chỗ đã kết hôn. Vì từ trước ở nhà là chưa kết hôn nhưng qua đây mấy tháng bọn mình về nước làm đám cưới. Nhưng lần xin visa gần đây nhất bọn mình vẫn ghi là độc thân.
Bây giờ mình đang có bầu được hai tháng, có con vào mình cũng k muốn đi học nữa. Muốn ck bảo lãnh. Ck mình có bằng đh ở vn rồi nên cũng quyết định bỏ học để đi 就職. Đến công ty môi giới ở bên này tìm việc và hiện họ khuyên bọn mình tháng sau cùng về nước làm giả giấy kết hôn khác. Và coi như giấy kết hôn cũ k nói đến nữa mà là tháng sau bọn mình mới kết hôn. Mình nghe nói pải kết hôn trên 6 tháng mới bảo lãnh được. K biết có pải hay k ạ? Các bẠn cho mình lời khuyên liệu để ck mình đi syu hay tiếp tục học senmon rùi bảo lãnh mìn ạ? Thấy bảo học semon cũng khó bảo lãnh vk.minh đang cần lời khuyên từ các senpai và isempai ạ.
Mình cảm ơn

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Chào các bạn.
Mình đang có một vấn đề băn khoăn mong các senpai chỉ bảo ạ. Mình và ck mình đều đang học senmon đã kết hôn từ hai năm về trước nhưng mỗi lần xin visa đều k tích vào chỗ đã kết hôn. Vì từ trước ở nhà là chưa kết hôn nhưng qua đây mấy tháng bọn mình về nước làm đám cưới. Nhưng lần xin visa gần đây nhất bọn mình vẫn ghi là độc thân.
Bây giờ mình đang có bầu được hai tháng, có con vào mình cũng k muốn đi học nữa. Muốn ck bảo lãnh. Ck mình có bằng đh ở vn rồi nên cũng quyết định bỏ học để đi 就職. Đến công ty môi giới ở bên này tìm việc và hiện họ khuyên bọn mình tháng sau cùng về nước làm giả giấy kết hôn khác. Và coi như giấy kết hôn cũ k nói đến nữa mà là tháng sau bọn mình mới kết hôn. Mình nghe nói pải kết hôn trên 6 tháng mới bảo lãnh được. K biết có pải hay k ạ? Các bẠn cho mình lời khuyên liệu để ck mình đi syu hay tiếp tục học senmon rùi bảo lãnh mìn ạ? Thấy bảo học semon cũng khó bảo lãnh vk.minh đang cần lời khuyên từ các senpai và isempai ạ.
Mình cảm ơn
Vấn đề bạn tích vào dấu độc thân khi kết hôn thì bạn có thể nói với nyukan là bạn tích nhầm. Vì không có gì là bằng sự thật cả.

Tại sao phải làm giấy kết hôn giả trong khi có giấy kết hôn thật. Môi giới không phải lúc nào cũng gặp người tốt.

Kết hôn bạn có thể bảo lãnh ngay được không cần 6 tháng . Mình đăng ký kết hôn tháng 1 tháng 2 đi làm hồ sơ tháng 3 vợ mình bay sang nhật rồi.

Nếu bạn không thích học senmon nữa thì chồng bảo lãnh cũng đc. Nhưng khi chồng bảo lãnh thì đi làm dạng arubai dc thôi. Bên công ty mình cũng có 1 cặp vc như bạn . Chồng chuyển visa sang kỹ sư vợ bỏ học senmon làm visa theo chồng

Bạn nên đợi 1 vài lời khuyên nữa rồi quyết nhé. @Admin

Thảo Nguyên

Thành Viên Mới
Vấn đề bạn tích vào dấu độc thân khi kết hôn thì bạn có thể nói với nyukan là bạn tích nhầm. Vì không có gì là bằng sự thật cả.

Tại sao phải làm giấy kết hôn giả trong khi có giấy kết hôn thật. Môi giới không phải lúc nào cũng gặp người tốt.

Kết hôn bạn có thể bảo lãnh ngay được không cần 6 tháng . Mình đăng ký kết hôn tháng 1 tháng 2 đi làm hồ sơ tháng 3 vợ mình bay sang nhật rồi.

Nếu bạn không thích học senmon nữa thì chồng bảo lãnh cũng đc. Nhưng khi chồng bảo lãnh thì đi làm dạng arubai dc thôi. Bên công ty mình cũng có 1 cặp vc như bạn . Chồng chuyển visa sang kỹ sư vợ bỏ học senmon làm visa theo chồng

Bạn nên đợi 1 vài lời khuyên nữa rồi quyết nhé. @Admin
Mình cảm ơn b đã cho mình lời khuyên hữu ích. Mình có một vấn để băn khoăn nữa mong b cho mình lời khuyên ạ. Bằng ở Việt Nam! Của ck mình là bằng đhsp mà công ty môi giơi bảo k sao. Mình cũng tự nghĩ đi 就職 thì pải đúng với ngành mình học. Và cty ấy có bảo là k sao hết luật sư làm đc hết. Đây cũng là vấn đề mình đang lo lắng. Mong b cho mình lời khuyên ạ.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Đúng với ngành học thì đại khái là đúng. Nhưng cũng không cần thiết phải chính xác. Chỉ cần một vài môn học liên quan tới công ty là cũng ok bạn à.
Ví dụ công ty mình làm cơ khí . Khi về việt nam tuyển dụng có đứa người quen của anh cùng làm công ty . Bạn ý học điển tử viễn thông. Chỉ có 1 -2 môn học liên quan tới cơ khí . Hoặc những môn đại cương mà ai cũng chắc từng học qua . Như autocad..... Là xin tư cách lưu trú vẫn đồng ý bạn à.
Nếu bạn không ngại thì cứ gửi bảng điểm của ck bạn cho mình. Chụp ảnh xoá tên đi cũng dc. Mình nhờ 1 bà làm nghề môi giới thử hỏi bà ý bảng điểm này có ok không.

Thảo Nguyên

Thành Viên Mới
Đúng với ngành học thì đại khái là đúng. Nhưng cũng không cần thiết phải chính xác. Chỉ cần một vài môn học liên quan tới công ty là cũng ok bạn à.
Ví dụ công ty mình làm cơ khí . Khi về việt nam tuyển dụng có đứa người quen của anh cùng làm công ty . Bạn ý học điển tử viễn thông. Chỉ có 1 -2 môn học liên quan tới cơ khí . Hoặc những môn đại cương mà ai cũng chắc từng học qua . Như autocad..... Là xin tư cách lưu trú vẫn đồng ý bạn à.
Nếu bạn không ngại thì cứ gửi bảng điểm của ck bạn cho mình. Chụp ảnh xoá tên đi cũng dc. Mình nhờ 1 bà làm nghề môi giới thử hỏi bà ý bảng điểm này có ok không.
Bạn có thể cho mình gmail đc k ạ? Mình sẽ gửi vào mail cho bạn ạ. Mình cảm ơn b nhiều nhé

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
@Thảo Nguyên Từ lúc kết hôn đến bây h em và chồng đã đi làm mới visa mấy lần rồi?
Nếu mới chỉ có 1 lần thì có thể dễ dàng hơn,tức là lần tới đi đổi visa thì viết kèm 1 tờ thư gửi họ.Tường trình lại sự việc là tôi đã kết hôn 2 năm trước nhưng lần visa gần nhất do không để ý đã tích nhầm vào ô 独身 .Mong mọi người thông cảm.Chú thích thêm ngày nào về VN để kết hôn.
Thì họ có thể cho qua đc.Khi đó nên gửi kèm theo cả bản photo passport của chồng em.
Vì trong passport có in ngày 2 người cùng về VN để tổ chức đám cưới.
Nếu họ yêu cầu thêm giấy tờ gì thì để giải trình thì cứ đáp ứng cho họ là đc.
Cái cần thiết là tiếng Nhật,nếu em có thể nói chuyện tốt thì chẳng cần phải thuê luật sư làm gì.Cứ đến thẳng trực tiếp nyukan hỏi họ họ sẽ chỉ cho cách làm.
Lưu ý là đến hỏi (相談) nhé.Nếu êm xuôi thì về làm giấy tờ theo hướng dẫn của họ.

Còn phương án về VN rồi làm giấy kết hôn giả cũng là 1 ý hay nhưng phải cẩn thận nếu bị lộ ra thì sẽ tan tành giấc mơ Nhật.
Mình nghĩ còn 1 phương án nữa là trình bày với người ở nyukan là đã làm thủ tục kết hôn tại VN rồi,nhưng mà chưa tổ chức đám cưới nên theo văn hoá truyền thống ở VN phải tổ chức lễ thành hôn xong thì mới được công nhận là đã kết hôn.Và 2 vợ chồng em tranh thủ cùng nhau về VN chơi vài ngày rồi quay lại.
Khi đó trong bản tường trình ghi chú thích thêm là ngày xx/tháng yy 2 chúng tôi đã về tổ chức đám cưới nên đã chính thức là vợ chồng.

Cong anh

Kohai Học Việc
Cho m hóng với ạ :) vợ mình hiện cũng có visa kỹ sư làm việc đc nửa năm bên Nhật rồi ạ. Lúc khai fom thi tuyển đơn hàng thì có khai đã kết hôn. Nhưng hình như cty này đã khai lại là chưa kết hôn. Lý do cty bên nhật k muốn cho lao động bảo lãnh chồng con sang. Các bác cho e hỏi giải quyết vụ này như thế nào ạ.? Em mún sang vs vợ e quá :( h e phải tìm cách đi theo đường du học nè. Số e nhọ quá :((

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Cho m hóng với ạ :) vợ mình hiện cũng có visa kỹ sư làm việc đc nửa năm bên Nhật rồi ạ. Lúc khai fom thi tuyển đơn hàng thì có khai đã kết hôn. Nhưng hình như cty này đã khai lại là chưa kết hôn. Lý do cty bên nhật k muốn cho lao động bảo lãnh chồng con sang. Các bác cho e hỏi giải quyết vụ này như thế nào ạ.? Em mún sang vs vợ e quá :( h e phải tìm cách đi theo đường du học nè. Số e nhọ quá :((
Cứ làm hồ sơ đi. Chưa thử sao biết mà phải làm hồ sơ du học. Vc làm hồ sơ đi nhé

Cong anh

Kohai Học Việc
Chào các bạn.
Mình cảm ơn
bạn @Thảo Nguyên ơi b đã chuyển đc visa gia đình chưa vậy? m cũng trường hợp như bạn, b chuyển r thì chỉ giúp m vs

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.