Hỏi Cho em hỏi chút về ngày đầu qua nhật

naomi

Thành Viên Mới
Em đi kì tháng 7 này, chuyện là ở VN em cũng để 1 ít tiền tính ngày đầu qua nhật tại tokyo, đến apple store shinjuku để mua iphone mà chắc cũng iphone6s đời cũ thôi chứ chả dư dả gì, dù sao cũng đi học tiết kiệm.

Cho em hỏi chút ngày đầu qua nhật nếu em bay tối sáng qua 8h đi, thì sau đó trong 1 ngày đầu người ta dẫn đi đăng kí sim, nơi lưu trú , bảo hiểm luôn hay sao. Hay phải chờ 1 ngày nữa ạ :(

Tại mới qua thì đâu ai biết đường xá gì, không biết có nhờ trường dẫn đi ra apple store mua đt đc ko :D, hay phải nhờ ai ạ .Hiện em không có xài smartphone nên qua thì gia đình không biết liên lạc ntn , Thanks

vũ văn hiệp

Kohai Học Việc
tuỳ trường mà người ta sẽ có người giúp bạn những việc đó hay không nhưng thường là nhờ bạn bè hoặc anh chị bên này đăng kí giấy tờ vs thẻ ngân hàng cho.trong ngày sang chắc sẽ không đăng kí được ngay.còn mua điện thoại iphone 6s thì apple store hình như không bán nữa thì phải.e lên ra akihabara mua máy vừa rẻ mà dùng cũng tốt.

naomi

Thành Viên Mới
tuỳ trường mà người ta sẽ có người giúp bạn những việc đó hay không nhưng thường là nhờ bạn bè hoặc anh chị bên này đăng kí giấy tờ vs thẻ ngân hàng cho.trong ngày sang chắc sẽ không đăng kí được ngay.còn mua điện thoại iphone 6s thì apple store hình như không bán nữa thì phải.e lên ra akihabara mua máy vừa rẻ mà dùng cũng tốt.
Em tra trên mạng thì thấy người ta bày cho cái này

Khi mua hàng ở mấy cửa hàng akihabara thì nó có dán mấy cái này không ạ ,
cửa hàng gửi hàng ngay trong ngày nếu thanh toán nhanh

cửa hàng xuất hàng đảm bảo đổi máy trong trường hợp bị khóa do chủ cũ chưa trả hết tiền máy ( tùy nơi có thể là 1 tháng 3 tháng hoặc 6 tháng) hình như đem về VN là không bị khóa

Hàng có đầy đủ phụ kiện

Máy đã được unlock đầy đủ thành máy SIM FREE

Tốt nhất NÊN mua máy có mác này vì máy đã được xác nhận chủ cũ trả hết tiền

Máy đã được thay vỏ mới chưa sử dụng

Máy của cửa hàng chuyên bán máy vì có cả cá nhân đăng tin bán máy trên này

hàng chưa sử dụng : nguyên tem , phụ kiện , có thể còn cả bảo hành chính hãng giá khá cao

Hàng đã dùng rồi trông như hàng mới không trầy xước có thể thiếu phụ kiện

Hàng tốt , có xước nhỏ nhưng ít

Hàng có khá nhiều xước và bẩn

Hàng xước bẩn khá lớn nhìn rõ, máy hoạt động bình thường

Hàng rác nứt vỡ, không hoạt động giá siêu rẻ có thể mua về mổ lấy phụ kiện

Sửa lần cuối:

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Đã ra app store lại còn mua máy cũ nữa chứ :D
Ở nhà thì mua sẵn cái máy quốc tế cũ ( ip6 hay 5s) rẻ bèo , qua đây mấy ngày đầu dùng ké wifi liên lạc về gia đình là được rồi
Sau đó nhờ trường hay sempai dẫn đi đăng kí sim giá rẻ ấy tháng 2 3sen thôi chứ ra cửa hàng nó lại chém cho cả man 1 tháng ấy chứ

naomi

Thành Viên Mới
Đã ra app store lại còn mua máy cũ nữa chứ :D
Ở nhà thì mua sẵn cái máy quốc tế cũ ( ip6 hay 5s) rẻ bèo , qua đây mấy ngày đầu dùng ké wifi liên lạc về gia đình là được rồi
Sau đó nhờ trường hay sempai dẫn đi đăng kí sim giá rẻ ấy tháng 2 3sen thôi chứ ra cửa hàng nó lại chém cho cả man 1 tháng ấy chứ

Thanks bác , qua đây em nhờ yoko dẫn đi ra apple store mua con 6s rẻ rẻ mới dùng. Rồi đăng kí rakuten giá rẻ dùng :D

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Thanks bác , qua đây em nhờ yoko dẫn đi ra apple store mua con 6s rẻ rẻ mới dùng. Rồi đăng kí rakuten giá rẻ dùng :D
Không biết với b bnh là rẻ chứ trên apple store 6s cũng hơn 5 lá gần 6 lá đấy :D

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
e dành cũng đc tầm đấy , tính mua 7plus mà thôi 6s dùng cũng ok .
Thế cũng ko gọi là tiết kiệm lắm đâu :D
Mua con ip qte cũ ở VN hoặc qua đây mua ip6 6s của Docomo cũ cũng 3 4 man thôi là đăng kí sim giá rẻ ngon lành rồi , ráng để được chút nào phụ vào tiền học vẫn hơn

naomi

Thành Viên Mới
Thế cũng ko gọi là tiết kiệm lắm đâu :D
Mua con ip qte cũ ở VN hoặc qua đây mua ip6 6s của Docomo cũ cũng 3 4 man thôi là đăng kí sim giá rẻ ngon lành rồi , ráng để được chút nào phụ vào tiền học vẫn hơn

Mang sang đây xài đc ko ạ ? , sao e tra trên mạng thì có nói là điện thoại nc ngoài mang sang nhật là vi phạm luật viễn thông gì đó rồi nhỡ gây nguy hiểm cho các thiết bị khác như máy trợ tim của người bị tim gì đó là ko đc .

http://laodongnhatban.com.vn/mang-dien-thoai-o-viet-nam-sang-nhat-dung-duoc-khong-340.htm

" Về mặt kỹ thuật thì mang điện thoại từ Việt Nam sang Nhật có thể nghe gọi được hoặc không được tùy thông số kỹ thuật của máy. Đa số các điện thoại đời mới mang sang Nhật và lắp sim Nhật thì vẫn nghe gọi bình thường.

Tuy nhiên về mặt luật pháp Nhật Bản, rất có thể bạn sẽ bị coi là phạm pháp. Cụ thể hai điều luật khi mang điện thoại sang Nhật để sử dụng là: Luật kinh doanh truyền thông và luật sóng điện.

Theo luật kinh doanh truyền thông điện (電気通信事業法): thiết bị của bạn phải được chứng nhận hợp quy, tức là an toàn và không gây hại đến các thiết bị khác xung quanh đang được sử dụng. Điện thoại bạn mang từ nước ngoài tới Nhật không được chứng nhận, nên bạn không thể sử dụng.

Nếu bạn vẫn muốn sử dụng? Thì có thể vẫn sử dụng được, nhưng nếu bạn gây hư hại đến các thiết bị khác và bị điều tra ra thì bạn phải chịu trách nhiệm bồi thường. Do đó các bạn du học sinh, tu nghiệp sinh không nên phạm luật này.

Còn theo luật sóng điện (電波法): Mỗi loại thiết bị phát sóng được cho phép một dải tần số riêng. Mục đích để tránh phá sóng của nhau. Do đó, thiết bị của bạn phải đảm bảo hoạt động đúng dải tần số. Điện thoại của bạn hoạt động ở Nhật phải đảm bảo điều này. Khi bạn mua điện thoại ở Nhật thì các điện thoại đó được thiết kế đúng dải tần của Nhật Bản nên không vấn đề gì.

Điện thoại bán tại Việt Nam thì quy định dải tần số của Việt Nam lại khác Nhật Bản. Do đó, điện thoại của bạn không hợp pháp về luật sóng điện. Do đó, bạn không nên sử dụng.

Trường hợp cụ thể như bạn sử dụng điện thoại Việt Nam (lắp sim Nhật) và làm hỏng máy trợ tim của ai đó, người đó không may nguy hiểm đến tính mạng. Và khi điều tra họ phát hiện ra bạn. Tình huống này có thể vô cùng hiếm gặp nhưng có thể gây rắc rối về pháp luật đúng không.

Kết luận: Về mặt kỹ thuật thì mang điện thoại từ Việt Nam sang Nhật có thể nghe gọi được hoặc không được tùy thông số kỹ thuật của máy nhưng không được phép về mặt luật pháp.

Vì thế bạn không nên nghĩ đến chuyện mang điện thoại từ Việt Nam sang để lắp sim vào dùng, cho dù điện thoại của bạn là phiên bản quốc tế. Chính sách “đóng” đối với truyền thông quốc tế (điện thoại Nhật không dùng được ở nước khác và ngược lại điện thoại nước khác cũng không dùng được ở Nhật) này từ lâu đã bị nhiều cộng đồng người dùng trong nước cũng như quốc tế phản đối, nhưng đến nay vẫn chưa được thay đổi "

Sửa lần cuối:

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.